Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

E mới blend lại bộ hình các bác cho ý kiến

Chủ đề thuộc danh mục 'Tác phẩm ảnh chụp của bạn' được đăng bởi Kerofoto, 3/10/12.

Lượt xem: 7,187

1. xuangiang1011

xuangiang1011 Thành viên cấp 5

Bạn nói đúng nhưng theo mình nghĩ blend có thể làm thay đổi màu của chủ thể hoặc background. Còn retouch thì mình nghĩ chỉ làm ánh sáng và trong lên, có can thiệp vào màu nhưng không can thiệp sau như blend :D
  2. Vận Mệnh

Vận Mệnh Thành viên cấp 2

Retouch thực chất là quá trình chỉnh sửa lại ảnh gốc về ánh sáng, cân bằng mầu, bão hoà mầu, xoá chi tiết thừa chi tiết lỗi, crop bố cục v.v thường đi vào chi tiết tỉ mỉ tuy nhiên lại không tác động quá sâu vào mầu sắc của bức ảnh.
    Blend là quá trình hoà trộn các layer mầu cùng blending mod khác nhau trên cơ sở lý thuyết pha mầu nhằm tằm ra hiệu ứng mầu sắc mong muốn cho bức ảnh, blend cũng có thể dùng 1 số tool về chỉnh sáng và cân bằng mầu nhưng thực chất lại không tác động sâu vào tiểu tiết bức ảnh mà tác động trên 1 nền gần như toàn bộ bức ảnh, nó giống như 1 loạt các layer màu chồng chất lên layer gốc.
    2 cái này mình nghĩ là nó chẳng phải cái nào nằm trong cái nào, tuỳ vào style của ng làm ảnh, có ng thích ảnh tự nhiên đẹp trong trẻo thì thường retouch, ng thích chế mầu thì blend thôi
    xuangiang1011 thích bài viết này
  3. xuangiang1011

Cũng còn tùy mục đích sử dụng ảnh nữa chứ :D
  4. Vận Mệnh

làm quảng cáo vs đồ hoạ thì retouch nh hơn blend, làm ảnh cưới vs chơi bời thì blend nh hơn
  5. xuangiang1011

Chụp ảnh chơi hay để kỉ niệm thì người ta retouch nhiều hơn :D
    Mình vẫn thích retouch hơn vì nó giữ đc màu cho ảnh :D
  6. chipxinh2310

chipxinh2310 Thành viên cấp 4

Mẫu xinh quá....yêu rùi...phải chăng ta đang dần thành les [​IMG]
  7. minhmoc

minhmoc Thành viên cấp 1

Blend bạn nói thì đúng rồi nhưng ko đúng về retouch, nhiều bức ảnh sau retouch màu sắc thay đổi hẳn, và thậm chí thay đổi hẳn nội dung như kiểu làm manip vậy. Retouch của chuyên nghiệp thường vài chục layer và không thể thiếu blend, còn can thiệp nhiều vào màu sắc hay ko thì tùy ng retouch, ko phải cứ là cưới hay quảng cáo. Blend là bước cơ bản để lên retouch, còn bạn xuangiang nói retouch khi chụp chơi hoặc kỉ niệm thì bạn có thể tham khảo một số bức after before của các photographer xem họ retouch thế nào. Bạn có thể vào xem cái này http://www.facebook.com/lethien/photos_albums để hiểu rõ hơn thế nào là retouch.
  8. thangdt6

thangdt6 Mới đăng kí

không thấy blend được gì nhiều thì phải
  9. iLucifer

iLucifer Mới đăng kí

Đẹp rồi :*
  10. thangdt6

thangdt6 Mới đăng kí

học cái này để pro khó thật...
  11. Vận Mệnh

bạn nhầm :)), nếu bạn định nghĩa như vậy là retouch thì bạn sai to. Bạn có hiểu sự khác biệt giữa các tool trong retouch và blend ko? và cái cách để chỉnh sửa ảnh bằng retouch và blend? Nhiều người khi dùng 2 cái khái niệm này cũng chưa hiểu về ý nghĩa của nó thành ra luôn lẫn lộn. Thực chất khi làm ảnh, người ta vẫn thường retouch trc, rồi sau đó blend. Tất nhiên công việc có thể dừng ở mức retouch nếu ảnh đã đạt.
    Vấn đề dùng bao nhiêu layer ko phải là quan trọng, miễn sao đạt dc mục đích khi làm ảnh theo định hướng là dc. mình làm chơi cũng toàn vài chục trở lên, cũng có khi chỉ vài layer.
  12. minhmoc

minhmoc Thành viên cấp 1

http://www.noupe.com/tutorial/35-fantastic-photo-retouching-tutorials.html
    http://www.thegnomonworkshop.com/store/product/417/Photo-Retouching-in-Adobe-Photoshop#.UH5W9MXMhdw
    Nói thì có dẫn chứng, đây là tut làm retouch, bạn vào sẽ biết ng ta khi làm retouch có bao gồm blend ko nhé.
    http://www.steves-digicams.com/know...ow-to-do-professional-photo-retouching.html#b
    Cái này là các bước retouching, ở bước 2 bạn sẽ thấy:
    Step 2 - Start with Basic Retouch and Colors

Open your photo in the software. Create a duplicate of the background layer. Add a blur to this layer and set your blend mode of the blurred layer to a soft light aspect. Change up the different blend modes. Use your photo and see how a hard light or overlay might work with the aspects of your photo. You can selectively choose which parts of your picture you wish to apply the blends to. Utilizing an erasing function, you can erase any part of the photo that you want to remove the blend effects. Use hard light to darken the picture and a darken blend mode to produce a watercolor-like effect. Select the mode that best suits your photo.

Các bài viết trên của các photographer thế giới và cả của các khóa học pts nên mình nghĩ họ sẽ ko nhầm lẫm giữa retouch và blend đâu;)

Bạn nhìn hình mình retouch sẽ tự biết là mình có hiểu biết công cụ hay ko. Anyway, thấy bạn cmt có vẻ rất pro về chụp ảnh, blend với retouch mà đến giờ mới thấy 2 cái ảnh bạn lấy của bạn để blend, ko biết bạn có thể show những ảnh bạn tự chụp, rồi blend hay retouch ko, nếu được thì bạn viết luôn tut cho mình được học hỏi thêm.
  13. Vận Mệnh

Haizz, bạn đọc mấy cái đấy mà ko hiểu nó viết gì à :). Thôi mình cũng chẳng tranh cãi với bạn chỉ vì 1 khái niệm, quan trọng là sử dụng kiến thức thế nào thôi.
    Xin lỗi mình cũng chẳng bao h thích viết TUT, nhưng nếu bạn có hứng tranh luận về Photography và Photoshop mảng Retouch và Blend thì mình sẵn sàng thôi :))
    Bonus cái work space trong PTs ko lại bảo mình chém gió:
  14. minhmoc

minhmoc Thành viên cấp 1

Bạn đọc mấy cái ghi chú của mình bằng tiếng Anh ko biết bạn có hiểu ko, cái bước thứ 2 của retouching chính là blend đó, hay còn gọi retouch cơ bản. Mình học ở nước ngoài bằng tiếng anh nên ko đến nỗi đọc tiếng Anh ko hiểu, bạn cho rằng mình ko hiểu chỗ nào cứ chỉ ra chứ đừng nói chung chung là như vậy.
    Mình ko bảo bạn chém gió và cũng ko bảo bạn ko làm.Mình chỉ muốn xem bạn làm nhiều hơn thế thôi, muốn học hỏi từ người cmt đầy tính pro như bạn, cũng tò mò về ảnh bạn chụp xem bạn có bố cục mới nào hay ko và xem bạn bắt khoảnh khắc thế nào. :)
  15. Vận Mệnh

mình hỏi thật là bạn nói học ở nc ngoài = TA nhưng bạn có hiểu cái đoạn bôi đỏ nó viết cái gì ko vậy? Mình học trong nước thôi cơ mà cũng k đến nỗi mù TA, cũng dịch sơ sơ được cái đoạn ấy nó đang giới thiệu về các blend mod và hiệu ứng của nó trên layer gốc copy đã dc blur. chẳng nói đến tí nào về sử dụng mầu, các kênh màu RBG, CMYK, Lab v.v. hay nói tới các kênh chỉnh mầu trong adjustment.
    Thậm chí khi bạn đọc cái 35 fantastic retouching TUT bạn cũng phải hiểu người ta làm những gì trên tấm ảnh chứ?
    Cái thứ nữa, mình không làm quá nhiều ảnh, tấm nào cảm thấy được thì làm, không đăng tràn lan show ra lấy số lượng, phải thật ưng ý mới đưa lên. Còn về bố cục ấy, xin nói vs bạn là đừng có lúc nào cũng gắn cái bố cục ở cửa miệng, chẳng có cái gì mới đâu vì những gì mình làm thì người khác đã làm và làm tốt hơn nhiều từ rất lâu rồi.
  16. minhmoc

minhmoc Thành viên cấp 1

Dạ, nó nói là sang bước đó là dùng các layer để blend và chỉnh màu chứ ko phải mỗi cái blur đâu bạn, bạn vào các tutorial thì một số cái đều có blend màu bằng các layer, chỉnh màu trong adjustment đó bạn. Xem kĩ tutorial chút nhé.
    Mình thấy bạn cmt về bố cục rất pro ở topic ng khác nên mình muốn học hỏi ảnh bạn chụp thôi chứ mình có nói gì nhiều về bố cục đâu. Mình cũng tò mò về bắt khoảnh khắc nghệ thuật ko cần đến bố cục nữa nên cũngmuốn học hỏi, xin lỗi nếu làm bạn hiểu lầm nhé:)
    Còn bạn nói ảnh phải thật ưng ý mới đưa lên thì theo mình hiểu 2 ảnh bạn đăng là 2 ảnh ưng ý của bạn ;) thứ nữa 2 ảnh đó là blend nên mình muốn học hỏi ảnh retouch của bạn (theo cách hiểu của bạn cũng được)
  17. Vận Mệnh

đã có topic về ảnh retouch, mời bạn sang chơi :)), cmt mãi trên topic bạn chủ cũng k hay
  18. xuangiang1011

Thôi thôi, 2 bác tranh luận bên này đi, đừng kéo thêm nhiều topic nữa :|
  19. Gjna Sún

Gjna Sún Thành viên cấp 2

Màu xanh của pic đầu tiên ấn tượng nhỉ. Thích tấm đầu tiên nhất!

Ủng hộ diễn đàn