Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Em xin hỏi cách bung hình khối, hình chóp, hình tam giác sang File vẽ để cắt CNC

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Corel' được đăng bởi lnkl93, 11/4/18.

Lượt xem: 9,918

1. lnkl93 Mới đăng kí

Dạ, lời nói đầu tiên em xin chúc anh chị trong nhóm có nhiều sức khỏe ạ.
    Tiếp sau là em đang lúng túng trong việc bung hình khối, hình hộp ra dạng 2d Corel để cắt CNC.
    Em chân thành được các anh chị tư vấn và em cảm ơn sâu sắc nhất ạ.
    Em xin được cám ơn và hậu tạ.[​IMG]

...
    tranvan.muon thích bài viết này
  2. lnkl93

lnkl93 Mới đăng kí

Bung ảnh như trên mà khi cắt nó lại không đều ạ
  3. weone

weone Thành viên cấp 2

Ý bạn hỏi là hình hộp cắt ra thành 6 mặt rồi ghép với nhau ấy hả.
    lnkl93 thích bài viết này
  4. lnkl93

lnkl93 Mới đăng kí

Dạ như thế này ạ
    [​IMG] [​IMG] [​IMG]
  5. tranvan.muon

tranvan.muon Thành viên tích cực

Bung ra 4 mặt, thì phải ảnh gốc, khối kia, phải có số cao chiều cao, độ sâu, thì mới ra dc, đó là làm theo toán học Pitago, đường chéo, lượng giác, vân vân, nếu hok có số chiều cao, thì phải có số chiều ngang cạnh hông nhìn vào đó đó. nếu hok có cái số nào hết, thì phải biết chắc, nó là hình cạnh vuông, chữ nhật, hộp vuông, cũng làm dc, hok dc xéo xéo nghiêng lệch, như hình chóp, nón lá, sẽ hok chính xác. (khi hok chính xác, thì nghìn ngắm sơ sơ thì dc, nếu cắt thành sản phảm, là chắc chắn ráo vào, là hư hết cả dàn.
    lnkl93 thích bài viết này
  6. lnkl93

lnkl93 Mới đăng kí

tranvan.muon Bác nói chuẩn rồi à, khi kéo hình chóp thì nó rất đều, còn kéo kiểu hình thang và tam giác thì lại không đều đc.
    Bác tranvan.muon xin hãy chỉ dạy cho em thêm về phần này với ạ. Em xin cảm ơn và đc hậu tạ bác.
    Đt của em: 0932 63 0126
    Zalo: 0121 849 8045,
    Mong bác hồi âm.
  7. lnkl93

lnkl93 Mới đăng kí

Từ hình vẻ mình bung ra sản phẩm bác ạ. Không phải dựa trên hình mẫu, kích thước số đo mình tự cho hết bác tranvan.muon
  8. weone

weone Thành viên cấp 2

Bây giờ thế này nhé. Bạn muốn làm hình to bạn phải làm mô hình nhỏ bằng giấy, chẳng hạn với tỷ lệ 1/10. Cắt giấy ra đo chiều dài tỷ lệ 1/10, đo các góc đáy, góc giữ nguyên. rồi vào corel vẽ mà phệt.
  9. lnkl93

lnkl93 Mới đăng kí

Bác tranvan.muon cho em số điện thoại liên lạc với bác.
  10. tranvan.muon

@lnkl93 : Điện thoại 093 767 8383 , mà khi nào cần yêu cầu làm thiết kế kinh doanh, riêng, thì mới gọi riêng, minh quay video, chỉ dẫn từ nền trắng, ra toàn bộ. Có công thức phép tinh chính xác cao, (có bảng Excel, chỉ dẫn nhập số, ra kết quả, chính xác cao). Nếu chỉ là vẽ chơi, thì nói vài câu, ở đây.

Nếu bạn là chuyên nghiệp, nghề này kiếm sông, thì mình làm Action Photoshop cho bạn luôn, chỉ cần chui vào Mockup, 2 lần, lên size hình miệng lơn W = ? cm, và L = ? cm, và lần thứ 2, chui vào mockup lên size H cao, rùi nhấn action, tự nó chạy ra 4 lá xéo kia, chính xác, ngon lành luôn, mà là file mockup PSD, Shape nhé. (Vì corel và A.I rất yếu về chạy tự động). Rùi từ Shape Copy - Paste qua A.I, Lưu ra EPS vector, rùi đi đường vòng, trở về Corel vector, là xong phim.

Chỉnh sửa lần cuối: 12/4/18
    weone thích bài viết này
  11. weone

weone Thành viên cấp 2

Nếu không có số liệu gì mà bung hình ngẫu nhiên thì chỉ cần như thế này là xong, cạnh dưới số liệu mm căn mãi khoogn bằng nhau được, nhưng nói chung giống 2 cạnh trên bằng nhau là được.
  12. tranvan.muon

@weone : bạn làm sai nhiều òi, nói đơn giản, cạnh dưới màu đen, nét song song đen sát dưới nhé, thì cái màu xanh da trời, phải dài bằng cạnh màu đen nét nhỏ, mới gọi là bung, từ nét đen xòe bật ra, nó cũng dài như cạnh đen cũ vậy, chứ bạn bung xong, màu xanh da trời, lại teo ngắn hơn màu đen người ta, là cháy phim, tất cả màu đỏ kia, cả 4 miếng bung, cũng cháy phim về kích thước, chỉ đúng về hình dáng, ráp ghép vào, 4 cạnh hình thang màu hồng và màu xanh, đều nhỏ hơn ban đầu, hư hết cả dàn. :)) (giao lưu, vì hok cho kích thước, nhìn cũng giống giống, là dc. :))).
  13. weone

weone Thành viên cấp 2

Ông chưa hiểu ý tôi rồi, tôi vẽ lại hình đây, nếu không quan tâm đến chiều cao, kích thước chỉ biết các cạnh, tôi bảo đảm cắt ra khíp nhau.
  14. tranvan.muon

@weone : Đúng rùi, ! Khi có kích thước, thì dễ nói, làm 4 cạnh bằng nhau, nối lại các đường, là xong phim, từ trên kia, # trên, mình đã biết trước, là chủ thớt cứ vòng vèo, hok chịu nói kích thước ra đây đâu ! khó nhai, he he ! :))
    weone thích bài viết này
  15. bdesign

bdesign Banned

Thày em phải đo cạnh BC là chiều cao từ đáy lên miệng hộp là bao nhiêu, sau đó đo đoạn AB, từ đó tính cạnh huyền của tam giác ABC là đô dài cạnh hình thang mà thày em cần, nhá.

Ủng hộ diễn đàn