Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

File .EPS bị biến dạng sau khi Embedded!?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Illustrator' được đăng bởi anhkhoa4589, 21/1/15.

Lượt xem: 2,440

1. anhkhoa4589 Mới đăng kí

Chào mọi người.

Mình có thiết kế một file logo.ai với kích thước 1/2 trang A4 và xuất ra file vector . eps.
    Vấn đề phát sinh khi mình chèn file logo. eps này vào một thiết kế khác, thu nhỏ lại rồi nhấn nút Embedded để nhúng vào thì logo bị biến dạng, đường viền phình to ra.
    Mình không hiểu đây là vấn đề gì và cách khắc phục thế nào. Mong mọi người giúp đỡ.

Thanks all!

...
  2. dabeomoon

dabeomoon Thành viên cấp 4

Cho cái demo mới biết được
    anhkhoa4589 thích bài viết này
  3. tomorrowwillcome

tomorrowwillcome Thành viên cấp 1

Mình nghĩ là do bạn không convert stroke của logo nên stroke của logo quá to so với kích thước file mới bạn đang làm, bạn có thể chỉnh stroke của logo nhỏ lại hoặc convert stroke của logo đi!
  4. anhkhoa4589

anhkhoa4589 Mới đăng kí

tomorrowwillcome bạn nói chi tiết hơn về cách làm được không. Mình mới tập tành Illus nên không hiểu.
    Thanks!
  5. vanthao171088

vanthao171088 Thành viên cấp 3

click vào những nét bạn muốn convert Stroke (ví dụ: 1 đường thẳng, có stroke= 0.5 pt bạn vào Object> Path>Outline Stroke nó sẽ thành hình vuông bằng vs đường thẳng đó luôn = 0.5 pt
  6. PHOANG

PHOANG Thành viên cấp 1

Bạn có thể copy trực tiếp từ file logo rồi paste qua file bạn cần.
    Bình thường bạn cứ lưu định dạng Ai, chỉ lưu dạng EPS khi cần sử dụng làm trung gian từ chương trình khác đem vào AI (VD như từ Corel sang Ai).

EPS dùng làm trung gian để chuyển đổi giữa các phần mềm thiết kế vector với nhau, và là định dạng file cuối trong chế bản ( EPS và PDF).

Hạn chế link file ESP rồi Embed, chỉ Embed đối với các file ảnh (JPEG, BMP, PNG, PSD ...) và khi Embed nên hiệu chỉnh độ phân giải cho phù hợp nếu không sẻ làm file nặng.

Còn trường hợp các đường stroke ko đúng tỷ lệ khi co giản, bạn nên chuyển stroke thành shape (Trong Ai: Object --> Expand)
  7. anhkhoa4589

anhkhoa4589 Mới đăng kí

Cảm ơn mọi người!

Nhưng mình chưa hiểu stroke và shape khác nhau điểm nào, tại sao strock lại sai tỉ lệ khi co giãn còn shape thì không?
  8. PHOANG

PHOANG Thành viên cấp 1

Stroke: đường nét
    Shape: hình dáng
    Thông thường khi co giãn đường nét thường được giữ nguyên nên, stroke thì có một số thông số phụ nữa nếu bạn ko chuyển qua hình dáng thì khi co giãn các thông số của đường nét ko đổi => sai tỷ lệ. Nên tốt nhất khi hoàn chỉnh mình chuyển Stroke sang Shape cho an toàn
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn