Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Gaussion blur effect giữa cc2015 và cc2017

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Illustrator' được đăng bởi VD-ER, 27/12/16.

Lượt xem: 2,150

1. VD-ER Thành viên cấp 1

Hình bên trái là cc2015 bên phải là cc2017 nhé các bác
    và tất nhiên là cùng 1 file, các bác xem có cách nào khắc phục được không giúp em với, hay là do cái bản này nó thế
    có khi để lại cc2015 dùng , chờ fix vậy @ @

...
  2. S-Design

S-Design Thành viên cấp 1

Cái này chắc do cài đặt của phần mềm thôi, chứ 1 file mình làm từ CS6 ở cty, về nhà làm trên 15CC đến 17CC hiệu ứng Blur đều bình thường không bị như bạn :)
  3. tmhung

tmhung Thành viên cấp 3

Nhìn trong file thiết kế không quan trọng vì mỗi máy có một kiểu cài đặt riêng, bạn xuất ra file hình mà khác nhau mới là vấn đề. Bạn xuất file jpg thử xem có bị khác không
  4. BlackWhite

BlackWhite Thành viên cấp 3

Theo mình hiểu, gaussian blur là hiệu ứng của ảnh raster (ko phải vector), cho nên khi zoom lớn hoặc xuất file ảnh lớn, thì sẽ bị vỡ hạt, muốn ko bị vỡ hạt, phải chỉnh độ phân giải của hiệu ứng này lớn hơn, bạn vào đây để chỉnh này: Effect => Document Raster Effects Settings => chỉnh mục Resolution cho cao lên, ví dụ 72ppi sẽ tương ứng với kích thước 100%, thì 1200% sẽ tương ứng với khoảng 900ppi, như vậy khi bạn zoom 1200% sẽ ko bị vỡ hạt.
    BíĐỏ thích bài viết này
  5. VD-ER

VD-ER Thành viên cấp 1

đúng là chỉnh dpi trong DRES thì mịn hơn, xuất file thì effect cũng mịn hơn, còn nếu cùng để 72dpi thì chất lượng khi xuất như nhau
    hay là tại cc2015 nó tự động tối ưu độ phân giải nhỉ @ @
  6. BlackWhite

BlackWhite Thành viên cấp 3

cũng ko rành lắm, chỉ biết nếu bạn để 72ppi, thì khi nhìn hình ảnh trong AI, lúc thì mịn lúc thì vỡ hạt, nhưng khi xuất file ảnh kích thước lớn, thế nào cũng bị vỡ hạt
  7. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

- Thớt xuất ra có bị ko hay chỉ hiển thị vỡ như vậy trong phần mềm thôi? #3 nói rất có lý vì thế không thể phủ nhận lỗi phần mềm được.

- Chốt lại là có ai sử dụng cả hai phiên bản CC 2015 và CC2017 gặp trường hợp này như của thớt ko? Nếu nhiều người gặp phải lỗi này thì đó là do phần mềm gây nên. Và sẽ có khắc phục từ bản vá lỗi nếu như đây là lỗi thật sự.
  8. thaisonit

thaisonit Thành viên cấp 2

E vừa mới phát hiện ra khi zoom nhỏ lại thì không được mịn lắm (65%) còn zoom to lên thì bao mịn
    E có làm theo #4 trước khi zoom nhé
  9. VD-ER

VD-ER Thành viên cấp 1

xuất file ra thì như nhau nếu cùng settings , chỉ có preview trên màn hình là bị thôi,
    nhìn khá là tức mắt =)), làm như #4 hướng dẫn thì mịn màng như cc2015 để 72 dpi @ @

Ủng hộ diễn đàn