Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Giá trị của Designer bây giờ bèo vậy sao?

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi luanknooc, 12/10/16.

Lượt xem: 83,946

1. minouha

minouha Mới đăng kí

khanhdu1994id: đúng là nếu làm như bạn thì lẹ thiệt đó. chỉ cần với khóa học photoshop tại gia 7 ngày với giá 400k đang được bán tràn lan trên facebook thì mình sẽ tiết kiệm dc 20 ngàn. ngon ăn quá rồi. còn tiết kiệm dc thời gian tuyển người, brief chi tiết qua dt, công sức dí sửa feedback. trời ơi. nhìu cái lợi lắm đó. :3:3:3
    hydrangea, Anh Dofozalicious thích bài viết này.
  2. khanhdu1994id

khanhdu1994id Thành viên cấp 3

OK OK bóc phốt em thì các bác cứ tạo 1 cái topic riêng đi, gạch đá xin nhận
  3. longpnn3046

longpnn3046 Thành viên cấp 1

#18 mình nghĩ nếu làm mẫu trên mà giá như thế vẫn ok bạn, biết làm thì 10p thoải mái, tất nhiên là nếu là mình thì minh cũng ko làm, thích hợp cho mấy bạn sinh viên năm 2 thôi
  4. fozalicious

fozalicious Thành viên cấp 2

Mỹ Hoa HN ố ồ :)) y chang mẫu hắn kiu mình :)) lấy hình trên amzone kiu vẽ lại :)) đúng là mẫu đơn giản đó, có thể nhanh đó nhưng 20k/mẫu thì cạp đất mà ăn à :)) để tính xem, 20k/tk, 1 ngày ít nhất 5tk, tính ra 1 ngày 100k, 1 tháng 3tr(làm cả CN) :)) thua cả lương làm lao động phổ thông :))
    Anh Do thích bài viết này
  5. thanhlapcongty-ACSC

thanhlapcongty-ACSC Mới đăng kí

má ơi, 12k thì thôi, về mở tiệm nước mía còn hơn các bác ạ, công học mấy năm trời, dù có là cộng tác viên thì trả vậy quá bèo
  6. ducuong233

ducuong233 Thành viên cấp 4

Vấn đề ở đây có 2 mặt rất rõ ràng.
    - Người thiết kế.
    - Người thuê thiết kế.

Bản thân người thiết kế ở đây mình không nói nhiều năm hay ít năm, mà là do vốn kiến thức do thời gian làm việc và tiếp cận với khách hàng và đối tác, chưa đủ chín. Nên đa phần sẽ có những suy nghĩ là. Bằng mọi giá phải giữ khách, mà họ sẵn sàng nhận mức giá "bèo" chỉ để có khác hàng về mình.
    Đương nhiên họ được lợi, nhưng họ quên rằng họ đang phá giá thị trường. Và đặc biệt là đờ mờ mấy thằng trẻ trâu, biết đôi ba đường cũng vỗ ngực ta đây thiết kế. Bản chất cũng đ*o biết tự nâng cao tìm hiểu, trên mạng thiếu gì đâu mà không tự tìm. Xong ra ngoài làm thì có khách sướng như bắt được vàng, hạ mẹ nó giá xuống. Không biết trong kinh doanh việc down giá là 1 điều cấm kỵ nhất trừ khi "Key" khách hàng nhắm vào đó.

Mặt khác, khách hàng họ thấy vậy, họ quen cái cách làm việc giá rẻ. Mình dân thiết kế mình cũng không thể đổ lỗi cho họ tại sao ông đ*o nghỉ việc và học thiết kế đi. Cái đấy thì dân thiết kế mình sai, mình không có quyền đó. Nhưng mình có quyền nói cho họ hiểu là công sức mình bỏ ra nó ở tầm nào.
    Tiền bạc đi đôi với trách nhiệm, một sản phẩm tồi không có nghĩa nó không tốt, chỉ là với đa số nó tệ nhưng với khách hàng vậy là đủ vì họ đâu có kiến thức chuyên môn và con mắt thẩm mỹ mà đánh giá được, chỉ là hợp mắt hợp giá là chốt. OK

Còn mình nói lại với những bạn đã và đang làm việc với kiểu báo giá láo như này. Các bạn đang hại chính các bạn còn những người như tôi hay những người khác trong mảng thiết kế này.

ĐÉO BAO GIỜ CHẤP NHẬN LÀM VỚI MỨC GIÁ NHƯ THẾ.
    Winter16, luanknooc, Agious9 người khác thích bài viết này.
  7. Bát Nhã

Bát Nhã Thành viên cấp 2

Chết mồ ! Cái hình bạn kia post lên mình nhắm trong trình độ của mình chỉ làm trong vòng 2 phút là xong. Vậy là mình chưa đáng 20k luôn :|

Tính ra người càng giỏi, làm càng nhanh lại càng ít tiền.... khổ vậy ta #:-s
    fozalicious thích bài viết này
  8. luongnx93

luongnx93 Thành viên cấp 2

Bác nói rất đúng, chính các design hạ giá nên khách hàng bay giờ quen với giá rẻ, họ cứ tưởng designer làm dễ lắm, làm bụp bụp vài cái là xong nên họ xem thường ấy mà, cứ ngồi tự làm đi rồi biết.
  9. Lê Hữu Trâm Anh

Lê Hữu Trâm Anh Mới đăng kí

chất xám mà bị đại hạ giá như vậy thì ai còn động lực tái tạo chất xám mà làm việc chứ
    mà sao bạn k kiếm việc fulltime luôn đi ? thấy bên chỗ bạn mình đang tuyển PSD retoucher nè
    jobs.officience.com/job/photoshop-retoucher/
  10. nhacck4

nhacck4 Thành viên cấp 1

:v cái này còn đỡ , các bác lên facebook dạo gần đây , nhiều trang đề xuất có những trang thiết kế Logo 3 mẫu có 100k trong 3 ngày (mờ nó , còn cho chỉnh sửa theo ý nữa ) , thiết kế website (full code) tên miền 300k (wtf , ^$#$ , có xài thư viện , copy template , cũng đết có cái giá đó mà nó là 1 công ty mà chơi kiểu đó ) ....
    Còn cái kiểu tuyển dụng và lương lậu , thôi em xin thua , toàn tuyển Superman mà trả lương Đường Tam Tạng đi hóa duyên ....
    Anh DoQuy Lão thích bài viết này.
  11. Tung.GFX

Tung.GFX Mới đăng kí

Đéo có ý gì đâu nhưng mà:

- 10' 1 thiết kế, kể cả clone thì nên tự làm
    - Mấy ông học khoá ngắn hạn design tôi éo cần biết các ông tài năng ntn nhưng tôi đảm bảo nếu không có nền tảng trước đấy về hội hoạ thì như cứt hết
    - Bạn nào làm việc cho vui cho biết thì làm ơn cút khỏi ngành cho đỡ loạn thị trường :v
  12. BAONH1308

BAONH1308 Mới đăng kí

Mình cũng làm việc online, m nghĩ nếu các bạn có khả năng tí tự tạo profile cá nhân, đương nhiên nếu đã gọi là " Designer " thì ít nhất bạn cũng phải có trang cá nhân gọi là có phocng cách cá nhân tí xíu kòn ko cứ biết chọt chẹt vài cái trên PS, rồi tự cho mình là design đi nhận mấy việc lặt vặt vậy rồi kêu ca trả công thấp này nọ. Kinh nghiệm cá nhân của mình thay vì ngồi thiết kế vs giá bèo như vậy hãy dành thời gian thiết kế, vẽ cái j đó của riêng mình...... rồi để khách hàng tự tìm và thuê mình..... làm trên các trang nước ngoài.ít nhất mỗi TK cũng được 20$( giá rẻ nhất rồi 20$ tính là rẻ vs nước ngoài nhưng tính ra cung 500k ) rồi bạn còn dc thêm tiền file bản quyền nữa nếu khách hàng muốn lấy, cao hơn tì tùy khả năng bạn thôi ak. Sáng đi làm công ty tối tranh thủ làm thêm 2-3 tiếng nữa thì cũng OK rồi.
    Hỏi thật ban đăng cái bander đó ... học thiết kế kiểu j mà cái bander đó họ giao tu 15h den 9h sáng sau ban mới giao... ko dám nói 10p nhưng nhiều lắm thì 30p là xong. Designer dc trả lương cao hay thấp và tùy năng lực mỗi người thôi.
  13. chuthanh89

chuthanh89 Mới đăng kí

Diễn đàn cùi thấy bà. phải đủ 20 bài viết mói up link rối hết cả lông. Thằng chủ nhứ vậy mấy bác cứ nói nó di học ròi về tự làm là rẻ nhất. thể loại dịa chủ đó cung ko nên vướt vào lam gì các bác à.
    Còn mà 20k/ mãu xấu đẹp sao thì mặc kệ thì bac cứ dưa wa cho em ( anh em chia nhau ) như cái hình con dơi ấy em lám trong 10s ( giây ) la xong :D . em tăng bác luon file dể lấy tiền 20k di uống cafe cho đỡ nóng. Bác yêu cầu thằng chủ như vậy + thêm phải 200 cái/ ngày thì chơi. 5 cái 1 ngày thì 100/ cái. file có hình phải co sẵn, còn mà keu1 thiết kế cứ 500k/ mẫu, xong cho vuông,

drive.google.com/file/d/0B_ZuEqI3Uj3qT1Y2eVNFSTVKcjA/view?usp=sharing

Hình view [​IMG]

facebook em: facebook.com/thanh.n.nguyen.92
    tranvan.muonTrường GiangG+ thích bài viết này.
  14. trunghieudesigner

trunghieudesigner Thành viên cấp 2

ducuong233 cảm tạ bác. e thà ngồi chơi lờ o lờ với con da sua còn hơn ngồi làm với cái 20k/1 sp bác ạ :D
    Thú thực thì mỗi người 1 con mắt chả biết ai làm đẹp hơn ai. Nhưng nếu phá giá thì các bác tự cạp đất ăn rồi :P
  15. hiepdesign

hiepdesign Thành viên cấp 1

Các bạn designer bình thường hiên ngang, nguy hiểm là thế mà sao gặp mấy trường hợp như của chủ thớt với thằng khanhdu1994id lại trở lên hiền lành thế. Phải thể loại này cứ chửi cho chúng nó to mẹ cái đầu ra, nhẹ nhàng làm đéo gì. Mấy thể loại này mà gặp tôi ngoài đời tôi chửi cho không ngóc được đầu lên bằng cả lý lẽ lẫn câu tục luôn.
  16. Trungg

Trungg Thành viên cấp 2

tôi có bỏ lỡ điều gì không 8->
    Katy2309fozalicious thích bài viết này.
  17. bdesign

bdesign Banned

Kha kha vui quá! Em các thày cứ vào topic nào chửi đổng vài câu là y như rằng topic ấy nhộn nhịp hẳn! Từ giờ thày nào muốn thớt của mình nhộn nhịp thì cứ kêu em vào chửi cho vài phát các thày nhá.
  18. fozalicious

fozalicious Thành viên cấp 2

thú thật là mình cũng chẳng muốn gây war hay j :)) chẳng qua thấy vụ 12k này nên mình muốn chia sẻ câu chuyện 20k của mình thôi :)) mình hiện chỉ là sv mới xong HK1 về graphic design (h đang học web design) nhưng 20k/mẫu, 5 mẫu 1 ngày thì hơi quá (mặc dù mình vẫn cần tiền và muốn tích lũy kn) :))
    Tung.GFX thích bài viết này
  19. ducuong233

ducuong233 Thành viên cấp 4

=)) Thống nhất trào lưu những thành phần này đặt cho các bạn ý cái tên.

BATMAN nhé :))
    fozaliciousTáo Lùn thích bài viết này.
  20. Tung.GFX

Tung.GFX Mới đăng kí

@fozalicious: Kinh nghiệm thi tìm chỗ khác =)) chứ giá như vậy, mà công việc như vậy éo thu đc cái gì ngoài mấy đồng bạc lẻ :))
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn