Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Giá trị của Designer bây giờ bèo vậy sao?

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi luanknooc, 12/10/16.

Lượt xem: 83,845

1. xuanxuxu

xuanxuxu Thành viên cấp 2

:)) em ấy pm bên trên là thik thì lập hẳn 1 topic riêng e ấy nhận gạch đá kìa, :)) các design nhà mình có muốn em ấy sáng nhất đêm nay ko?
  2. Tung.GFX

Tung.GFX Mới đăng kí

@khanhdu1994id Nhìn vậy bán bán áo thun trên mấy trang kiểu Viral Style các kiểu =))

Bác đã ăn là ăn cả chục ngàn $, mà trả 20k/tk kể cũng có tâm :-"
  3. kemyeu

kemyeu Thành viên cấp 2

có gì mà phải cãi nhau nhỉ, nhà tuyển dụng trả 12k/banner thì mình lên freepik search cái banner có sẵn về thay text thay hình, còn trả 600 700k/banner thì mình ngồi làm từng cái :)) sao mà phải bóc phốt nhau nhở, có cung có cầu thôi chớ :)) như mình nè, có job thiết kế logo, mình hỏi budget nhiêu, 300k hả, ok, lên mạng kiếm cái icon phù hợp ngành nghề, thay màu, thêm tên thương hiệu, done :)
    WatEthis, Trường GiangG+, đỉnh1 người khác thích bài viết này.
  4. hungphamnd91

hungphamnd91 Mới đăng kí

Em xin góp vui 1 bài đi PV của em: 1 công ty chuyên làm về web thương mại điện tử, trả lương cho 1 designer lương cơ bản là 4tr, và mỗi khi hoàn thành 1 dự án website (gồm từ 10- 14 page) em sẽ được 300k tiền % dự án, Công việc chính của em là xây dựng kho theme cho công ty và giá % tính vẫn thế... Định mệnh đi ăn cắp chắc gì tháng được 3 dự án ko -_-!, em tạm biệt anh luôn chứ... lại còn cả kiểu yêu cầu gửi CV nhưng ko xem, thư hẹn phỏng vấn vẫn yêu cầu mang bản cv cứng đến... sau mấy công ty kiểu này em ko thèm rep gmail lun.
  5. Trà Phạm

Trà Phạm Mới đăng kí

[​IMG] Em chào anh luanknooc! :D

Trước hết em xin một lần nữa gửi lời cảm ơn anh đã tham gia ứng tuyển và làm bài test. :D. Em chính là người đã ra đề bài Test và đề xuất mức chi phí với công ty. :D. Còn người gửi mail thì là một chị khác ạ.

Em chắc là kém tuổi anh nên em xin phép xưng em. Em hiện tại đang là một nhân viên thiết kế bình thường, phụ trách mảng ảnh, banner cho trang.
    Trước hết chưa bàn về mức chi phí vội. Thật sự sau khi vào đọc bài này, em cảm thấy việc anh đưa các thông tin về công ty, mail... lên trang cộng đồng là hành vi thiếu tôn trọng.
    Và các anh chị trong diễn đàn khi chưa biết chính xác sự việc thì không nên vội phán xét.

Bên em mới chỉ đưa về mức chi phí đề xuất, anh có quyền từ chối hoặc đề xuất nếu cảm thấy không phù hợp. Vì công ty nào cũng sẽ muốn bỏ ra mức chi phí hợp lý và phù hợp với điều kiện, mức độ cũng như ngân sách. Và Designer nào thì cũng muốn chất xám mình bỏ ra được chi trả xứng đáng nhất. Em cũng như mọi người thôi. Vậy nên mới cần có THỎA THUẬN.

Tiếp đó, anh chưa hề hỏi về mức độ và độ khó của banner sẽ làm như thế nào?
    VD: Dưới đây là một Bộ banner khá dễ. Chỉ cần cắt ảnh to, điều chỉnh các kích cỡ Poster cho phù hợp.

Bài Test đưa ra chỉ để test yêu cầu từng ứng viên dựa theo khả năng. ==>> Em xin phép không post cũng như nhận xét bài Test của anh ở đây vì lý do tôn trọng cá nhân.

Còn về câu hỏi của mọi người: Trả thấp thế thì tự đi mà Clone đi ==> Em xin trả lời là em có thể làm được việc đấy, nhưng khối lượng công việc cần xử lý khoảng 18.000 ảnh nên em bắt buộc phải tìm thêm CTV.

Vậy việc anh Post lên đây sẽ làm ảnh hưởng đến uy tín của cá nhân cũng như công ty. Bên em chưa làm gì sai cả. Hoàn toàn rất lịch sự và nhẹ nhàng trong việc trả lời mail, tuyển dụng. Nếu thỏa thuận không thể đưa đến hợp tác, em nghĩ hoàn toàn anh có thể từ chối một cách lịch sự.

Và em nghĩ mọi công ty đều mong muốn điều đó!

Em cám ơn anh! Cảm ơn mọi người đã đọc bài!
    Chỉnh sửa lần cuối: 13/10/16
    str4wberry thích bài viết này
  6. Trangnt2

Trangnt2 Mới đăng kí

Thớt tính đàn bà quá, người ta mail lại lịch sự thế kia còn bày đặt chửi bới nói kháy, xong còn đăng lên đây ra cái vẻ bóc phốt trong khi chưa tìm hiểu kỹ về công việc cũng như mức độ dễ hay khó của sản phẩm.
    đăng lên đây thớt được cái gì không ạ? hay chỉ giúp thớt hả hê cho cái hành động "chính nghĩa" rởm đời của mình.
    em nói thật, giá rẻ, ok, làm thì làm không làm thì thôi, cũng không nhất thiết phải cạy khóe người ta như vậy, kiểu này chỉ hợp với mấy mẹ Eva thôi thớt ạ.
    em chả bênh ai đâu, nhưng mà thấy thớt khắm và trẻ con quá đành còm men chơi chơi tí.
    chúc thớt tìm được những công việc tiền củ :D
    str4wberry thích bài viết này
  7. duypv2742

duypv2742 Thành viên cấp 3

trunghieudesigner thích bài viết này
  8. hiepdesign

hiepdesign Thành viên cấp 1

Với công việc làm 1 cái banner tự do thì có thể search tài nguyên trên mạng và lắp ghép vào sao cho ổn thì được. Nhưng với công việc là làm 1 cái logo mang tính sáng tạo gần như hoàn toàn, thứ mà designer lấy đó là nơi trình diễn những ý tưởng điên rồ của mình và đương nhiên nó cũng là thứ mà designer đặt cả lòng tự tôn và sự ngạo mạn của mình vào đó. Với tính chất đó thì 1 logo giá chỉ 300k hay là 3tr đi chăng nữa thì 1 designer ngạo mạn khi đã nhận làm chắc sẽ không có nhiều người thể hiện dấu ấn của mình bằng cách search hình trên mạng thay màu thay tên đâu, bạn gái xinh đẹp có đôi mắt không gian lắm kemyeu có hiểu điều đó không?
    Trungg thích bài viết này
  9. minhdaodk

minhdaodk Mới đăng kí

Bạn Trà Phạm up lại mấy cái banner cho mọi người xem đi. Hình bị lỗi mất rồi. :(
  10. fozalicious

fozalicious Thành viên cấp 2

@đỉnh "chủ yếu là clone thôi mẫu cực kỳ đơn giản vài dòng text và 1 hình clipart search trên gg, khoảng 10p là xong" :))
  11. đỉnh

đỉnh Thành viên cấp 2

12. Trungg

Trungg Thành viên cấp 2

Trangnt2 Vừa đăng ký xong vào thằng post " com mèn chơi " xả một loạt đạn ra luôn \:D/ có gì đó không đúng ở đây
    Nguyễn Tất Thắng thích bài viết này
  13. lưu thị hà

lưu thị hà Thành viên cấp 1

thi thoảng vào thấy dân tình xôm tum vui đáo để, cười ra nước mắt các bác ạ
  14. Trangnt2

Trangnt2 Mới đăng kí

Trungg chính vì thích còm men chơi chơi nên mới đăng ký =)) tớ chả làm về thiết kế, cũng ít khi ra vào cái diễn đàn này, cơ mà người tớ quen bị ăn chửi bởi 1 thằng đàn bà thì tớ còm men chơi chơi có được không bạn =)))))
  15. Trungg

Trungg Thành viên cấp 2

Trangnt2 thế bỏ cái câu "em chả bênh ai đâu" đi bạn nghe có có vẻ khách quan quá nên mình mới hiểu nhầm à thì ra người quen bạn bị ăn chửi nên mới com mèn chơi à :-" thế thì được, được bạn ạ >:D<
  16. hiepdesign

hiepdesign Thành viên cấp 1

Trangnt2 Không biết về thiết kế, người quen bị ăn chửi tức khí vào cm chơi? Đàn bà là đây chứ đâu, à đàn bà thì rõ rồi phải chính xác là ngữ đàn bà gây hại mới đúng. Vào đây để bị nghe chửi tiếp đi em.
    Nguyễn Hạnh1992Trungg thích bài viết này.
  17. Trangnt2

Trangnt2 Mới đăng kí

hiepdesign =)) vâng em đàn bà, em nhận sai =)) động vào các "anh" em khiếp quá
    Chỉnh sửa lần cuối: 13/10/16
  18. Trangnt2

Trangnt2 Mới đăng kí

Trungg mình thích thì mình để "em chả bênh ai đâu", không bỏ đấy, có được hông =))
  19. Khánh Đức

Khánh Đức Mới đăng kí

Có ai biết ở đâu tuyển người vẽ ko ạ! bảo em với! thù lao đáng một chút chứ 12k/ banner thì tiền điện ko đủ thật!
  20. truby68

truby68 Mới đăng kí

Trà Phạm cũng là design mà đưa ra được cái giá như vậy thì cũng chịu bạn, tự bạn cũng đang coi rẻ thiết kế của bạn thôi
    "Chỉ cần cắt ảnh to, điều chỉnh các kích cỡ Poster cho phù hợp": Nguyên việc tìm ảnh cho phù hợp, đặt text ở đâu trên cái ảnh đấy, để font gì, màu ra sao cũng tốn chất xám rồi. Còn nếu bạn muốn clone nhiều ảnh cùng lúc thì có thể tạo action cho PTS làm hàng loạt ảnh trong folder đi, tuyển CTV design gì cho mất công
    MissMabu thích bài viết này
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn