Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Giá trị của Designer bây giờ bèo vậy sao?

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi luanknooc, 12/10/16.

Lượt xem: 83,919

1. ThanhHien93

ThanhHien93 Mới đăng kí

Huhu em vừa chân ướt chân ráo vào nghề đc gần năm, cũng vào Vietdesigner tìm mấy công việc thiết kế áo thun thiết kế logo các kiểu con đà điểu, rồi gặp cũng các tuyển dụng 20k/áo/logo á!

Ban đầu em cũng hơi non nên nghĩ là thôi ráng làm vài cái để coi như đề ba sau đó mới deal lương lên sau, và suy tính chắc như bắp kiểu 1+1=2 đó là 10 phút làm tốc hành đc 20k, vậy ráng cày 2-3 jobs, ngày ngày làm 4-5 tiếng vài chục cái cũng được vài trăm k/ngày, ezzzzzzz money. Nhưng mà hởi ôi! Làm 1 "mẫu" theo tiêu chí "đơn giản" của mấy anh tuyển dụng ấy mới biết là như thế nào.

Ban đầu vứt cho cái ảnh bảo clone đi, nói là cứ lấy bố cục và text, font fiec gì thì cứ tìm cái na ná quăng vào là được. Làm roẹt roẹt tốc hành 5p, đến khi hí hửng giao mẫu thì mấy ảnh bắt đổi lại font này font kia, phải có hiệu ứng rusty, grunge các kiểu nữa các bác ạ, chỉnh đi chỉnh lại, tuy không khó khăn gì nhưng mất thời gian vãi lắm, tính đâu 5 phút lụm 20k thì giờ loay hoay edit->feedback->edit thì cũng gần cả tiếng.

Cuối cùng thì mấy ảnh mới tạm gọi là ưng ý và nói em làm chậm và không chuyên nghiệp như "mấy bạn". Cũng nghĩ là do mới bắt đầu làm nên còn chưa thích ứng, nghĩ là làm nhiều sẽ quen và 5p/20k như mong muốn, thế nên em cũng cắn răng cắn lợi làm thêm vài mẫu, thì mới nhận ra cái yêu cầu gọi là đơn giản của mấy ảnh trên thực tế cũng đếch giản lắm.

Em cảm thấy 20k mà yêu cầu như vậy cũng là "hơi cao" nên em mới nt muốn deal lên 50k/mẫu. Thì em nhận được câu trả lời là:"Anh chấp nhận cho em 25k/mẫu thôi! Mấy bạn làm cho anh lâu năm cũng chỉ 35k/mẫu, cảm thấy không được thì thôi vậy, anh cũng không phải quá thiếu người, mà mấy em mới cũng nên đừng quá "ảo" về giá của mình, trước giờ ảnh chỉ tuyển trong tầm 20k/mẫu, đâu cũng vậy!" Vâng! và đây là kinh nghiệm công việc đầu tiên của em :)).

Thế nên giờ em cũng đang vẽ áo các bác ạ, em lên designcrowd đú đởn cho vui ai dè xui xui đậu được mấy contest áo thun, cái áo thun đầu tiên em trúng được 160$
    , trừ đi chi phí các kiểu con đà điểu thì em rút về được 132$. Về sau em lân la chơi qua bên logo, illustration,...
    cũng trên designcrowd và bắt đầu win, tháng kiếm không ổn định, nhưng trung bình cũng được 350-400$ đã trừ tiền phí phủng các kiểu withdraw về.

Cho nên em mới mún nói với mấy bạn đang có dự định làm 20k/mẫu với lời giới thiệu việc nhẹ nhàng, chỉ chèn clip art, chỉnh font, clone đơn giản làm tốc độ, 10p/mẫu là.......HAHA CÓ CÁI NHỒN Ý, TIN NGƯỜI VKL! =))
    Chỉnh sửa lần cuối: 14/10/16
  2. YoYo

YoYo Thành viên cấp 1

không biết phải nói thế nào luôn, giờ cũng chẳng cần biết là thớt đúng hay sai, hay bên tuyển dụng đúng hay sai nữa, em là em có ý định về nhà chăn HEO cho nó lành các bác ạ! em giờ cũng không xác định được giá trị của 1 thằng designer đang nằm ở đâu nữa, thảm, thật sự rất thảm. Bao nhiêu đêm thâu nằm suy nghĩ " CÓ NÊN TIẾP TỤC NGHỀ DESIGN DẠO HAY VỀ CHĂN HEO ".
    Thôi đùa với các bác tý cho vui chứ nãy giờ em viết nhảm đó. em chỉ muốn nói là " là 1 designer thì hãy bán chất xám có trong đầu mình bằng 1 cái giá hợp lý, không chỉ cho mình mà còn cho cả cộng đồng designer"
    Thôi chào thân ái, quyết thắng!=))=))=))=))
  3. coids

coids Thành viên cấp 2

Trước khi trách nhà tuyển dụng (dù nó đúng hay sai) hãy hỏi lại: mình làm đc những gì.
    Học đôi ba khóa dạy tool đc vài tháng, tự gắn mác design và nhao đi làm với mong ước lương cả chục triệu, và ngày ngày ngồi clone vài hình vẽ rồi kêu ca chất xám bị bóc lột, ở đây có chất xám à? Những người học thiết kế thực thụ họ mất đôi ba năm cắp sách tới trường, tối về ôm máy tính trau dồi kiến thức, chấp nhận thử việc cả năm trời với mức lương chỉ đủ đổ xăng người ta mới có quyền đòi hỏi.
    Tỉnh lại đi mấy chú design cỏ, chính các chú mới là người sỉ nhục nghề design đấy, ngoài kia đầy nhà tuyển dụng cần người tài, nhưng mình đã đủ tài chưa ;;)
  4. ThanhHien93

ThanhHien93 Mới đăng kí

Vậy theo bác bộ phải chấp nhận bị bóc lọt cả năm trời không được kêu ca thì mới được đòi hỏi á? Em không biết đủ tài của bác có định nghĩa thế nào nhưng theo ý kiến cá nhân em thì công sức bao nhiêu phải thu được cái giá bấy nhiêu. Em bán mỳ gõ 10k/1 tô thì bác cũng không thể lấy cái lý do mỳ của mày thua xa nhà hàng, cho nên mày không xứng đáng được trả tiền, chấp nhận bán chùa, khi nào đủ trình làm đầu bếp thì vào nhà hàng, nhá! Lý luận đâu ra kỳ vậy?

Read more: http://forum.vietdesigner.net/threa...y-gio-beo-vay-sao.119105/page-6#ixzz4MzISaogq
    Nguyễn Hạnh1992, hydrangea, soi9001 người khác thích bài viết này.
  5. fozalicious

fozalicious Thành viên cấp 2

6. maybaogoqd

maybaogoqd Banned

tùy vào thiết kế ntn nữa. chứ e cũng thấy có nhìu chỗ thiết kế cho bên e xấu quá. e còn k mún nhận. qtrong là thực lực. nếu có khả năng làm đẹp thì cứ gửi thẳng đến cty lớn. chứ mấy chỗ nhỏ nhìu khi nó còn k hỉu hít nữa là :D
  7. ducuong233

ducuong233 Thành viên cấp 4

Lỗi ở đây là do:
    "CHỊ ĐÁNH MÁY"
    Nguyễn Hạnh1992luanknooc thích bài viết này.
  8. bdesign

bdesign Banned

tùy vào thiết kế ntn nữa. chứ e cũng thấy có nhìu chỗ thiết kế cho bên e xấu quá. e còn k mún nhận. qtrong là thực lực. nếu có khả năng làm đẹp thì cứ gửi thẳng đến cty lớn. chứ mấy chỗ nhỏ nhìu khi nó còn k hỉu hít nữa là

"Hỉu hít" là cái gì thế? Đề nghị thày em giữ gìn sự trong sáng của tiếng Việt. Đọc những "hỉu" với "nhìu", viết tắt lung tung làm em thày đau cả mồm cả mắt, rất khó chịu.
  9. trunghieudesigner

trunghieudesigner Thành viên cấp 2

Rôm rả quá. 2 ngày hôm nay e đọc các cmt của các thím thì e xin có ý kiến thế này. Ý kiến riêng ạ
    Em chia thiết kế ra làm 3 tầng bánh - tầng càng cao thì càng đòi hỏi nhiều kinh nghiệm và đương nhiên là lương sẽ cao hơn
    - Tầng 1: Thiết kế quảng cáo - bangzon - Biển bảng - Quảng cáo ngoài trời ...
    Các thiết kế ở mảng này thì ko cần nhiều kinh nghiệm cũng như là chỉ cần chữ to rõ ràng để có thể đọc được...
    - Tầng 2: Thiết kế in ấn về giấy
    Thiết kế ở mảng này đòi hỏi kinh nghiệm hơn 1 chút về khổ giấy, và cũng đòi hỏi 1 chút tư duy về sáng tạo, màu sắc làm sao cho hợp lý, giả sử card visit, phong bì, kẹp file....
    - Tầng 3: Thiết kế cao cấp nhận diện thương hiệu,
    Thiết kế ở mảng này chủ yếu là sáng tạo logo, tư vấn xây dựng thương hiệu, catalogue, brucher, phong bì, cardvisit cao cấp, banner web, landing page game... rất nhiều nữa ạ ....
    Các bác cứ chia từng phần ra mà tính giá.
  10. xuanxuxu

xuanxuxu Thành viên cấp 2

Dạo này em đọc ngôn lù nhiều nên xin chốt ý kiến của em = 1 câu ngôn lù.
    Anh ấy ( áo 20k, logo 150k, banner 12k... ) là người tôi thương
    Thương đến mức chẳng dám chung đường. :))
  11. phuongthustudio

phuongthustudio Thành viên cấp 5

12. MrSmile

MrSmile Mới đăng kí

Thiết kế banner cùi cùi cũng đã 200k/1cái....bên này chắc họ định phá giá thị trường đây mà
  13. Clouds

Clouds Mới đăng kí

ThanhHien93 mấy cái mẫu áo thun là bác tự vẽ hết đấy ạ :O
  14. ThanhHien93

ThanhHien93 Mới đăng kí

^ Uhm bác
  15. Clouds

Clouds Mới đăng kí

cái mẫu áo đầu chất vồn ấy :'( bác pro vỡi
  16. soi900

soi900 Mới đăng kí

Trangnt2 mình thấy bạn giẻ rách dễ sợ :))
  17. luanknooc

luanknooc Thành viên cấp 1

18. lengoc247

lengoc247 Mới đăng kí

Với 1 designer xác định làm thiết kế banner thì giá 12k cũng tàm tạm với điều kiện dùng các template sẵn thay text là ok. Công việc giờ là ở đây là số lượng.
    Còn với designer theo con đường dùng chất xám nhiều hơn thì nên bỏ qua cái mail đấy.
    Thị trường cũng có chọn lọc, nhà tuyển dụng đưa ra thế họ cũng chả mất gì, tuyển được thì đc không được thì tuyển tiếp :v
    Không biết trình độ của bạn như nào nhưng kinh nghiệm 5 năm như bạn thì nên bỏ qua thôi chứ bức xúc vì nó bạn chả đc cái mèo gì còn ảnh hưởng đến cv hiện tại -))
  19. coids

coids Thành viên cấp 2

Bán mỹ gõ thì chấp nhận nó là 10k/tô đi, nhưng hiện tại đang thấy nhiều thanh niên kêu tao bán mỳ gõ sao đéo đc 100k/tô như nhà hàng kìa ;))
  20. bui manh thang

bui manh thang Thành viên cấp 2

Người ta thuê và trả giá, các bạn thấy rẻ thì thôi ko làm, có ai bắt các bạn phải làm đâu
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn