Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Giá trị của Designer bây giờ bèo vậy sao?

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi luanknooc, 12/10/16.

Lượt xem: 83,947

1. krizalid251

krizalid251 Thành viên cấp 1

Tui nói 1 câu công bằng
    - Nguyên tắc thị trường thì không được phá giá, vì nó ảnh hưởng nghiệm trọng đến sự bất ổn thị trường nhưng không phải ai cũng biết.
    - Luôn có thành phần chỉ cần mức thu nhập như vậy nên làm lũng đoạn thị trường
    - Khách hàng không nhận định được mức độ phức tạp của sản phẩm và mức giá hợp lý thì họ sẽ cho mức giá thấp nhất có thể, ai mà chả z
    - Không có cơ quan nhà nước hoặc tổ chức nào kiểm soát mức giá nên loạn cũng là chuyện bình thường

*Lưu ý: Theo nguyên tắc cân bằng kinh tế, khi thị trường bị phá giá=> mức thu nhập sẽ bị giảm=>số lượng designer giảm, theo học design cũng giảm=> Cầu cao hơn cung => Giá trị sẽ tăng trở lại mức cân bằng
    Cung nhiều hơn cầu thì giá giảm, cầu nhiều hơn cung thì giá tăng.
  2. bdesign

bdesign Banned

Topic vẫn còn chưa nguội hả các thày em?
  3. Trungg

Trungg Thành viên cấp 2

4. BíĐỏ

BíĐỏ Thành viên cấp 3

Bởi vậy nghề Design nó như vậy là đúng.
  5. 1993tantai

1993tantai Thành viên cấp 2

ThanhHien93 Bác học trường nào vậy chỉ với
  6. kengha

kengha Thành viên cấp 1

vậy các bạn có nên lập "hội" hay một tổ chức (tạm gọi là vậy) để bảo vệ người lao động nói chung, IT ( program, design,....) nói riêng. Đưa ra mức lương tối thiểu cho từng công việc, như vậy người lao động mới tránh bị bóc lột. Theo mình biết mặt bằng lao động ở VN hiện nay là khai thác lao động giá rẻ (LD-GR), theo chủ trương của nhà chức trách. Trong đó có công ty quốc tế được sự bảo hộ của sở LD-XH, vì VN vay nợ nhiều nên trả bằng cách này (LD-GR). Có bạn nào đồng ý với mình k?
    Mỹ Hoa HN thích bài viết này
  7. Mỹ Hoa HN

Mỹ Hoa HN Banned

kengha thích bài viết này
  8. ducuong233

ducuong233 Thành viên cấp 4

Trước đây tôi cũng rất khao khát làm 1 bảng báo giá chung dành cho toàn diễn đàn, cơ mà thật sự khó, vì sẽ có những người tay nghề thấp và những người tay nghề cao. Trong đó thì có những ông dấu dốt vừa ko muốn nhận mình gà nhưng lại muốn nhận mức giá cao. :)
    Còn hạng đá lẻ lèo tèo không tính đầy.

Nếu được xin phép được lên bảng giá cụ thể anh em cùng hợp tác bám theo những mức giá đó :)
  9. Ngô Hồng Minh

Ngô Hồng Minh Mới đăng kí

Mấy thể loại hút máu Design này đề nghị Admin ghim trang đâu để mọi người biết mà tránh.
  10. fozalicious

fozalicious Thành viên cấp 2

hoặc là mở box định giá sp giúp cho newbie :)) nếu như ai không biết sp của giá trị được bn thì up lên rồi các tiền bối vào định giá giúp, blah blah blah :v
  11. ducuong233

Làm như vậy lại không ổn. Vì kiểu gì chẳng sợ mấy thằng cò gỗ vào là liếm =)). Mà post thông tin yêu cầu của khách ko đầy đủ lại bị ăn chửi. Hơi thốn.
  12. kengha

kengha Thành viên cấp 1

nếu nhiều bạn đồng suy nghĩ giống mình, mình sẽ xin phép admin lập box, các bạn vào đóng góp kiểu: sản phẩm (cụ thể) = công sức (time) + kỹ năng (skill) +.... => giá trị (money) đc không?
    fozalicious thích bài viết này
  13. fozalicious

fozalicious Thành viên cấp 2

kengha vậy có vẻ ổn hơn, đăng ~3 sp(hoặc hơn) tốt nhất đã làm + tgian làm các sp đó, + kinh nghiệm (tgian đã làm trong lĩnh vực thiết kế đồ họa này).
  14. Minh Ro

Minh Ro Thành viên cấp 1

Em hỏi ngu tí, khách đặt làm banner or poster rồi in ra cho khách trên khổ bạt .
    Mấy bác có tính công designer vào nữa không hay tính theo m2 bạt in
  15. Cukkort

Cukkort Mới đăng kí

Mình không phải chuyên design, nhưng mình cũng có am hiểu chút chút mỹ thuật và thiết kế, và cũng có làm vài dự án thiết kế nhỏ nhỏ cho công ty mình đã làm trước đây. Một ngày đẹp trời kia mình cũng nhận cái đề nghị gần tương tự như chủ thớt, THIẾT KẾ mẫu áo + slogan, 2 mẫu 50k (TIỀN CAFE). Mình không tưởng tượng nổi luôn.
    Mình không nhận làm, được nhận lại "Em không làm thì có người khác làm, có mình em biết thiết kế à?", kiểu nói hết sức khiếm nhã. Câu nói đó qua điện thoại làm mình tốn hết nước bọt để ... chửi lại mà không biết não bên chỗ công ty/cửa hàng đó có được thông không.
    Riết rồi mình thấy chất xám càng ngày càng bị bán rẻ tiền, bởi nhiều người BÁN PHÁ GIÁ quá mà.
  16. kengha

kengha Thành viên cấp 1

bạn Minh Ro hỏi rất hay k ngu đâu, nhưng trả lời trong đây làm lạc đề thớt mất
    Minh Ro thích bài viết này
  17. ducuong233

Minh Ro Có tính nhé bạn.
    Banner thì 400 ~ 600k
    Poster thì 500 ~ 700k
    In thì tốt nhất đừng liên quan, mình làm thiết kế có in đâu. Tránh lằng nhằng sau này :)
  18. Minh Ro

Minh Ro Thành viên cấp 1

ducuong233 : vd khách đặt 1 cái phông chẳng hạn theo yêu cầu làm chảy máu mắt tính in bạc có 35k/m2 bác ạ . Cũng khó khăn làm ở miền núi
  19. ducuong233

Vậy thì bạn đành phải báo giá miền núi và chấp nhận mình là 1 thằng thiết kế miền núi.
    Hạ thấp giá hay bàn về giá không phải vấn đề, vấn đề khả năng của bạn đáp ứng để họ chịu và chấp nhận với số tiền họ bỏ ra.
    :)
  20. luanknooc

luanknooc Thành viên cấp 1

Mình cũng có ý tưởng như vậy bạn bạn kengha. Nếu lập hội, mình ũng hộ 2 tay 3 chân luôn..:D
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn