Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Giao lưu, kết bạn freelancer..

Chủ đề thuộc danh mục 'Ra mắt - Làm quen' được đăng bởi h_ds, 12/9/15.

Lượt xem: 66,301

1. h_ds

h_ds Thành viên cấp 2

99 nó chỉ yêu cầu khi thắng thì xuất các file đó trả khách hàng thôi mà
  2. h_ds

h_ds Thành viên cấp 2

3. drax

drax Thành viên cấp 4

m ví dụ nhé, bạn dùng một brush dạng bụi, grunge để làm logo trông retro một tí, đến lúc bạn thắng thì b ko thể giao file eps cho clients vì cái brush theo license thì nó ko cho phép giao file eps.
  4. h_ds

h_ds Thành viên cấp 2

Thì logo tránh dùng cái đó, nhưng mình đừng dùng cái brush đó hết, mình có thể chỉnh sửa đi, sẽ không ai phát hiện hay bắt lỗi nếu mình sửa cái bruss đó đi một chút
  5. h_ds

h_ds Thành viên cấp 2

Nếu bạn ko sửa, khác đi, có nghĩa là logo đó thuộc bên cấp phép thứ 3 và bạn ko đc sử dụng nó
  6. h_ds

h_ds Thành viên cấp 2

Còn cuộc thi ko phải là logo, bạn có thể sử dụng các hình stock khác, và bạn phải khai báo nơi khách hàng có thể mua, bạn cũng ko đc quyền chuyển file cho họ
  7. h_ds

h_ds Thành viên cấp 2

8. drax

drax Thành viên cấp 4

mua font vs mấy cái tư liệu này trên creative market, envato cho xong, nhưng mà cái lic của nó lại phân ra standard vs extended, cái này thì m ko hiểu lắm, stock vs vector stock thì có thể dùng những trang free như pixabay, pexel, unsplash....còn deviantart nó là cả một kho khổng lồ nhưng stock, brush, một đống tư liệu được share với rất nhiều luật.....
  9. drax

drax Thành viên cấp 4

m đọc các lic thì nó cho chuyển file vô tư, tạo tác phẩm rồi bán cũng được luôn, nhưng chỉ là file jpeg, png, tức là dạng file flatten image, chỉ 1 layer, còn đưa file psd, eps thì quên đi.
  10. h_ds

h_ds Thành viên cấp 2

Tốt nhất là làm contest thì tự mình chiến, chứ dùng của nguoiwf khác dính kiện ngay
  11. h_ds

h_ds Thành viên cấp 2

Tất nhiên, chả ở đâu nó cho bán lại cả, nó chỉ cho phép mình sử dụng thương mại, có nghĩa là làm ra các sản phẩm để bán, lúc mình chuyển file, mình phải convert đi, hoặc ko để layer. Nói cung là tùy giấy phép
  12. drax

drax Thành viên cấp 4

phần stock vector thì m ko biết nhưng về vụ font thì nó cho phép mà h_ds . m xem trên fiverr, có những gig họ cung cấp cho clients file có thể chỉnh sửa text, tức là phần text phải ko hề được convert sang dạng outline hoặc raster image text.
  13. h_ds

h_ds Thành viên cấp 2

Cung cấp font với điều kiện là font đó miễn phí sử dụng thương mại. Nếu các font ko miễn phí sử dụng thương mại thì ko đc làm điều đó nhé. Đó là quy định của giấy phép trong font
  14. drax

drax Thành viên cấp 4

font mua thì sao h_ds
  15. h_ds

h_ds Thành viên cấp 2

Font mua cũng ko đc share, nếu khách hàng yêu cầu thì mình chỉ nơi để người ta mua font. Có một số trang cung cấp font free 100%, thì có thể chuyển đc,
  16. drax

drax Thành viên cấp 4

ko phải ý đó, ý m là nếu font mua thì m có thế để nguyên text và giao cho clients, để họ chỉnh sửa nếu cần, với điều kiện là máy họ đã có font đó. vì nếu text có thể chỉnh sửa, với file có thể chỉnh sửa vd như psd, thì sau đó họ có chỉnh m cũng ko biết được đúng ko b.
  17. drax

drax Thành viên cấp 4

18. h_ds

h_ds Thành viên cấp 2

DC. Bạn có thể nhúng font vào đc. Nhưng bạn ko đc chuyển font cho họ. Khi họ mở file đó, họ sẽ đọc đc. Nhúng font và chuyển font khác nhau nhé.
  19. drax

drax Thành viên cấp 4

cuối cùng thì b cũng hiểu ý m. vụ stock vs brush cũng thế, nó cho m dùng nhưng ko cho share eps, psd chắc sợ clients có thể lấy ra dùng với nhiều mục đích khác.
  20. Gia Phú

Gia Phú Thành viên cấp 4

Đang bị lock mà thằng chủ contest hỏi logo của bạn đâu, tôi chọn bạn thắng mà không thấy logo đâu :-s, thì làm sao đây :(, 280$ kể như một đi không trở lại...haizzz

Ủng hộ diễn đàn