Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Giới trẻ Việt Nam và "trò lố" với avatar 3 màu ủng hộ nước Pháp

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi dennisph91, 15/11/15.

Lượt xem: 25,030

1. Kuro091

Kuro091 Mới đăng kí

....Đừng nhìn vào thiểu số mà đánh giá đa số.
    Treo cờ, đối với mình, trước hết biểu lộ sự cảm thông, sau đóng vai trò chia sẻ thông tin cho những người chưa biết. Ngoài việc treo cờ bạn có thể làm gì ? Gia nhập quân đội chống lại ISIS ? Rồi, làm đi. Làm được không ? Thà làm gì đó ủng hộ họ, còn hơn là không làm gì. Facebook đã đơn giản hóa việc ủng hộ cho những cá nhân vô dụng với việc nhuộm màu cờ nước bạn cho ảnh đại diện. Để nhắc lại cái bi kịch ấy. Pháp giàu lắm, chả cần từ thiện đâu. Việc xảy ra chẳng phải là một thảm họa tự nhiên. Chỉ cần một cử chỉ để thể hiện bạn quan tâm là đủ.
    Mà trong cách nhìn nhận của mình, hoặc bạn để cờ để thể hiện sự đồng cảm, tự tìm hiểu tin tức về vụ khủng bố, hoặc bạn đếch biết gì cả và đi theo phong trào, chả làm hại ai. Dù bạn có hiểu biết hay là trẻ trâu treo cờ mình cũng chả thấy có vấn đề gì cả, chả ai bị hại cũng chả ảnh hưởng gì đến nền kinh tế. Chỉ cần những ai biết thì đừng có quên.
    Và mình xin nhấn mạnh đừng nhìn vào thiểu số mà đánh giá đa số. Trong mấy cái ảnh trên toàn mấy bạn " 's " rồi tóc xanh đỏ rồi mấy bé cấp 2 chưa tốt nghiệp, đem ra để làm gì ?
    Chỉnh sửa lần cuối: 16/11/15
    Long Lém LỉnhNguyễn Tất Thắng thích bài viết này.
  2. NavTran

NavTran Thành viên cấp 2

trẻ mà ko dạy, lớn thành ra đổ đốn, thà có người lên tiếng, để chỉnh sửa mọi thứ lố lăng, còn hơn im lặng bỏ qua để nó từ từ thành thói hư tật xấu mà chính bản thân người làm còn ko biết là nó xấu

cứ lên tiếng trc những thứ chướng tai gai mắt, vì đơn giản là bạn đang làm điều đúng, mọi phân bua phản biện đều ko có ý nghĩa gì nếu nó ko đưa ra dc lý do chính đáng, đương nhiên, nếu sự việc đó chính đáng, ng ta đã chẳng lên tiếng chỉ trích
    hopuchan thích bài viết này
  3. vuvanlinhex

vuvanlinhex Thành viên cấp 1

Ngày trc mình cũng có suy nghĩ giống hệt chủ thớt , nhưng giờ thì ngta làm gì thì kệ họ , mình time rỗi hơi đâu mà phán xét này nọ , tóm lại việc ai người nấy làm , đừng quá quan tâm đến chuyện người khác bác thớt à :)
    ttxnam thích bài viết này
  4. Nguyễn Thái Diễn

Nguyễn Thái Diễn Mới đăng kí

theo mình. mấy bạn để ý kiến : tại sao k treo cờ iraq IS palestin gì gì đó thì nên phân biệt giữa " khủng bố" và "chiến tranh".
    nếu bạn đồng cảm. để avatar. đó là điều bình thường. còn ai thiếu hiểu biết thì hãy chỉ dẫn.
    đa số những " trò lố" này nếu để ý kỹ thì nó thường ở lứa tuổi cấp 2 và ít cấp 3...là người hiểu biết thì hãy khuyên họ biết cái gì nên làm và cái gì không nên làm.
    đa phần người dân chúng ta chỉ biết soi mói và phê phán....mà chả ai nghĩ tới chuyện khắc phục nó cả :(
    Long Lém Lỉnh thích bài viết này
  5. Nguyễn Phú Hoàng

Nguyễn Phú Hoàng Mới đăng kí

Người ta làm gì thì kệ người ta, có ảnh hưởng đến buổi sáng hằng ngày của bạn không. Nếu bạn nghĩ ng ta để avatar là theo phong trào thì mình nghĩ bạn viết post anti ng ta cũng là một phong trào luôn đó. Nếu không thì bạn đang câu like!? Riếc rồi thấy càng ngày càng vô duyên!

Chỉ 1 số người không biết nên để ảnh 3 màu thế mà bạn lại đánh đồng cả thế giới sao? Mỗi người có cách thể hiện tình cảm của riêng mình. Có thể bạn cảm ngứa mắt nhưng đối với ng khác, đó là sự đồng lòng, cảm thông, chia sẻ. Một số bạn lại nói sao không pray cho Trung Đông đi mà lại Pray cho Pháp thì mình nghĩ người vô tội nào bị chết vì những mục đích chính trị đều là những điều cần lên án. Riêng với cộng đồng mạng, chúng ta đang xài facebook, twitter của người Mỹ. Nên việc chẳng hạn như facebook phát động phòng trào thay avatar cầu nguyện cho các nạn nhân xấu số ở Pháp là bình thường, vì Pháp Mỹ vốn là 2 nước đồng minh. Đối với Việt Nam, nước Pháp mỗi năm đầu tư không biết bao nhiêu tiền vào, đem bao nhiêu là học bổng cho sinh viên đi du học, rồi người nhiều Việt học ở Pháp cũng có nhiều đóng góp cho đất nước. Bởi lẽ đó, đa phần người Việt vốn ít quan tâm chính trị sẽ cảm thấy sốc cho vụ khủng bốPháp hơn. Giống như bạn có người quen bị tai nạn, bạn sẽ cảm thấy buồn và lo lắng hơn (Trích Nhật ký yêu nước)

Tóm lại, mỗi người mỗi tánh, sao phải chỉ trích nhau để rồi chả giải quyết được gì. This fucking world will never have a peaceful moment. Think about it!
  6. pun0511

pun0511 Mới đăng kí

Nói chung. mình chẳng tán thành cũng chẳng đồng ý về vấn đề này. Nhưng việc chỉ trích người khác bây giờ quá dễ dàng rồi.
    Cứ 1 vài người không hiểu thì đánh đồng cả đại đa số là thế này thế nọ, rồi tự cho mình cái quyền phán xét người khác. Rồi thì đâu là palestine, syria, iraq .... cũng có nhiều người chết sao k thấy ai ủng hộ này nọ. Chắc mấy người đấy thấy việc đánh đồng giữa người chết vì chiến tranh và những người chết vì khủng bố là một. Chiến tranh là cả 1 quá trình lâu dài và mọi người vẫn đang kêu gọi hòa bình, còn đây là nước Pháp đang yên bình thì khủng bố như một nhát giáng vào nền hòa bình ấy. Nên mình nghĩ thay vì phán xét người khác thì nên làm cho họ hiểu, còn nếu không hiểu nữa thì mặc kệ thôi, mạng xã hội mà, muôn vàn kiểu người.
    Riêng bản thân mình, cũng chẳng a dua theo pheo phong trào làm j, mình cũng chẳng có công lao gì to tát để giúp những người xấu số ấy, mình chỉ có 1 suy nghĩ là cầu họ ra đi thanh thản. Thế là quá đủ rồi.
  7. banbaonylong

banbaonylong Ko phải assmin

thằng giàu, thằng có tiếng tăm thì đc chú ý hơn thôi :P truyền thông cả mà :P

chứ như thằng 1 bi Tuấn Anh đc 1 đám khóc thương chết vì ung thư đấy thôi, sao ko ai vào ví với hàng ngàn người chết mỗi ngày? :bz

bớt đạo đức giả và ăn hôi ngược gió đê
  8. neighborz

neighborz Mới đăng kí

Các bạn cứ dửng mỡ đi lo những việc không đâu làm gì, không đâu post bài lên đây để tốn thời gian nhảy vào tranh cãi, so sánh thiệt hơn để làm gì??? Đời nó vốn thế rồi, nta có não hay không kệ người ta... Biết là nhận xét lên đây cũng là dửng mỡ lắm rồi cơ mà k nói k chịu được.
    Long Lém LỉnhToiHocDoHoa.com thích bài viết này.
  9. angocka

angocka Mới đăng kí

Tớ đã phải đăng nhập chỉ để "ném" cho cậu 1 like!
  10. K.Trang

K.Trang Thành viên cấp 4

Không ý kiến, vì mỗi người đều có 1 suy nghĩ khác nhau.
  11. kaa23

kaa23 Mới đăng kí

mặc dù mình ko ủng hộ phong trào này nhưng cũng ko có nghĩa là mình đồng ý lắm với quan điểm của bạn.
  12. SwingsOnlyone

SwingsOnlyone Thành viên cấp 4

:| Kệ nó chứ, nát cả 97% thế hệ rồi mà, bạn thấy nó nhảm nghĩa là bạn thuộc 3% hiếm hoi còn lại. Mặc xác bọn nó đi bạn ạ :|
  13. uiliver

uiliver Thành viên cấp 2

Ngày 12.11, tại thủ đô Beirut của Lebanon xảy ra khủng bố khiến 45 người thiệt mạng, 240 người bị thương. Tuy nhiên có vẻ chẳng mấy ai quan tâm đến chuyện này.
    Ngày hôm sau 13.11, Paris xảy ra khủng bố thì cả thế giới tỏ ra tiếc thương.
    Phải chăng đang có sự ko công bằng, người dân Lebanon họ cũng chỉ là những con người vô tội chỉ có lỗi lầm duy nhất là có mặt ko đúng nơi, ko đúng thời điểm hay gia đình của họ ko đáng để phải chịu sự tang thương đau khổ đó
    Trong lúc cả thế giới đều đang khóc thương cho người dân kinh đô ánh sáng, đâu đó trên thế giới vẫn còn những nơi mà mỗi ngày đối với họ đều là hàng loạt chuỗi khủng bố liên hoàn, vì bệnh tật, tai nạn giao thông với số người chết còn nhiều hơn Paris.
    K.Trang thích bài viết này
  14. Nguyễn Tất Thắng

Nguyễn Tất Thắng Rất là bình thường

Mình thì lại nghĩ mấy bạn ở ngoài chỉ trích avar 3 màu mới là ~ nhà "đạo đức mạng" chính hiệu đấy ạ!
    - Trích dẫn toàn hình của mấy nhóc sửu nhỉ để đánh đồng toàn bộ giới trẻ Việt Nam!
    - Các bạn soi mói, hằn học, phê phán với ~ người để ava 3 màu! Bạn hằn học phê phán để làm gì! Các bạn không để thì cũng ko có quyền bắt người ta gỡ bỏ avatar 3 màu! Rồi thì thi nhau chế ảnh để chê bai, chửi bới các bạn "3 màu" ý!
    - Bạn nói người ta đạo đức giả, để theo phong trào, cầu nguyện cho Paris sao lâu nay không cầu nguyện cho Iraq, Syrial...... Nó có khác nào bạn ra đường, thấy người ta cho tiền bà ăn xin, bạn gào mồm lên nói: Sao cho tiền bà này, ở ngoài kia có bao người chết đói ai cho người ta! Nói thế nó hơi khập khiễng nhưng về cơ bản thì nó cũng như thế thôi! 1 phần nữa là cũng vì anh Mark nữa, làm ra app thì tiện xài, chứ đâu phải các facebooker ai cũng biết tải cái cờ Pháp về chèn lên hình rồi đổi mấy cái blending mode up lên làm avatar đâu! :))
    Mình tin là: Đại đa số những người để avatar 3 màu (trong đó có mình) đều là thật tâm và hướng thiện!
    P/s: Trích nguyên văn Status của 1 bạn trên facebook tớ!
    Chỉnh sửa lần cuối: 16/11/15
    phudang2001, Long Lém Lỉnh, vuvanlinhex1 người khác thích bài viết này.
  15. dao duc viet

dao duc viet Thành viên cấp 3

VÃU CÁC BÁC, HÔM QUA LÊN FACE THẤY MẤY ĐỨA KHÁC ĐỔI AVATAR LẠ LẠ TƯỞNG LÀM CHO ĐẸP. HAHA. E CÒN CHẢ BIẾT CÁI AVATAR 3 MÀU ĐÓ LÀ GÌ :D:D:D MẤY BÁC CỨ XỒN XỒN THẾ :D
  16. ldthanh86

ldthanh86 Thành viên cấp 1

Nói thật là tôi chỉ lo cho những người thân quen của tôi ở Pháp có ảnh hưởng gì không, chứ việc để avatar đẻ giúp nước Pháp thì thật sự thấy lố bịch kiểu gì ấy. Mình đồng quan điểm với chủ topic :)
  17. Virvi Pham

Virvi Pham Thành viên cấp 1

Hãy là số người còn lại, quan tâm tới nước pháp hay người thân mình ở đó chứ đừng nghe từ phía đa chiều để rước cục tức vào thân.
    nào là sao pháp chết có mấy trăm còn nơi khác chết mấy ngàn không thương, rồi ngày xưa pháp chiếm vn sao phải thương, cái gì nó cũng ở cái ý thức của mình. Quan tâm nước pháp để cờ 3 màu hàng ngày vẫn ra đường ăn bịch bánh tráng trộn vứt ra đường thì quan tâm nước người khác để làm gì. Sau vài ngày phong trào hay gì nó lại trở lại bình thường thôi nên chúng ta không phải chèn hình 3 màu vô đó, không tốn công nên hãy để nó quên lãng dần đi, cứ moi nó lên là lại cãi nhau lại duy trì nó mà đôi khi thêm một số thành phần tạo clone để trêu tức người khác nữa.
  18. dao duc viet

dao duc viet Thành viên cấp 3

Phải như thế này mới gấu :D:D:D
    _noregret_ thích bài viết này
  19. drax

drax Thành viên cấp 4

hôm nay lướt fb trên trang Những Câu Nói Hay Nhức Nhói, thấy cái tin mấy ahbp vn vào fb của is chửi bậy, thách nó đến vn, chuyện mà là thật thì xong phim. hồi đáp của c nó đây

20. phuongthustudio

phuongthustudio Thành viên cấp 5

đúng thứ 6 ngày 13 :(

Ủng hộ diễn đàn