Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Giúp em đục lỗ chữ trên shape trong AI với ạ!!!

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Illustrator' được đăng bởi Hưngg Bizzle, 31/5/13.

Lượt xem: 25,463

1. Hưngg Bizzle Thành viên cấp 1

kiểu như thế này ạ.

...
  2. Nguyễn Tất Thắng

Nguyễn Tất Thắng Rất là bình thường

Dùng Rectangle Tool vẽ ra hình chữ nhật!
    Dùng Typetool viết ra 1 chữ gì đó!
    Convert cái đoạn text mình vừa viết ra. Sau đó đưa text đè lên hình chữ nhật! Chọn cả 2 đối tượng, Mở panel PathFinder lên và chọn lệnh Minus Front nhé!
    P/s: Đối tượng text phải nằm trên hình chữ nhật nhé!
    kwonlupi, xperia_optimus, Hồng Sơn1 người khác thích bài viết này.
  3. Hưngg Bizzle

Hưngg Bizzle Thành viên cấp 1

em cảm ơn ạ, để em thử
  4. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

Dùng Rectangle Tool vẽ ra hình chữ nhật sau đó viết text lên. Tiếp theo bạn chọn layer Text và vào menu Object -> Expand. Sau khi đã chuyển sang tất cả đường Path bạn chọn cả layer Text lẫn layer hình chữ nhật kia rồi mở bảng Pathfinder (phím tắt Shift + Ctrl + F9) chọn mục ở số 2 này là ok :-bd [​IMG]

Làm ví dụ cho bạn:

kwonlupi, Hưngg BizzleNguyễn Tất Thắng thích bài viết này.
  5. lifecd

lifecd Thành viên cấp 2

Mình chỉ vẽ shape, viết chữ, sau đó đặt chữ đè lên shape, gom cả 2 cái lại rồi dùng
    liệu làm thế có đúng k nhỉ
    Hưngg Bizzle thích bài viết này
  6. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

lifecd Thao tác trên Shape thì làm như bạn là đúng rồi, còn với text thì phải bắt buộc chuyển về các dạng Path Expand rồi mới cắt được bạn à :D
    Hưngg Bizzlelifecd thích bài viết này.
  7. lifecd

lifecd Thành viên cấp 2

Hưngg BizzleHồng Sơn thích bài viết này.
  8. tonyhoang195

tonyhoang195 Thành viên cấp 1

Đúng vậy đối tượng Shape # Text , nên nếu muốn thao tác (cắt, xén, gộp ...) 2 đối tượng này với nhau thì bạn phải convert Text sang Shape
    Hưngg Bizzlelifecd thích bài viết này.
  9. nguyenthao811

nguyenthao811 Thành viên cấp 2

Cái này cũng hay phết mà e chưa biết, làm cái thử sao :D
  10. baoquan287

baoquan287 Thành viên cấp 2

Mấy bác cho hỏi vậy giờ e muốn lấy chữ (đã Ctrl + o) mà đục lỗ lên bức hình thì làm ntn ạ?
  11. TTloveTT1

TTloveTT1 Mới đăng kí

tốt nhất là bạn text xong xuôi ok rồi hẵng đục lỗ, vì lúc dùng pathfinder là text của bạn ở dạng outline rồi nên bạn ko lấy đc chữ nữa
  12. karthus

karthus Thành viên cấp 2

của bạn đây
    lưu ý bước 1 có thể bỏ qua vì mình dùng font viết chữ, expand để nó chuyển thành vector. cái lệnh mình dùng ở hình số 4 tạm hiểu là dùng layer trên làm khuôn đục lỗ trên layer dưới. chúc bạn thành công.

Ủng hộ diễn đàn