Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Giúp em mở file raw trong lightroom với ạ.

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Lightroom' được đăng bởi MePun, 21/11/17.

Lượt xem: 22,827

1. MePun Thành viên cấp 1

Anh tranvan.muon giúp em với. Em có một số file ảnh raw, chụp bằng sony 6000, mà không mở được bằng lightroom.
    Mở ra nó lỗi như này anh ơi.

...
  2. tranvan.muon

tranvan.muon Thành viên tích cực

File RAW, thì Open bằng photoshop, còn Light Room, mình không có cài Light Room, chắc là chờ bạn nào, có sài Light Room chỉ dẫn, mà đã không mở dc, là do version của RAW này, Light Room chưa hổ trợ. thì đâu dễ gì người khác mở dc, thử bên Photoshop đi, sẽ mở dc !

@MePun : Sao không nhét vào Topic ảnh cháy sáng kia, không cần lập mới, nếu có file RAW, thì dc hết ra đây, các bạn sẽ xem, và 80% là sữa dc, đỡ hơn sửa JPEG.

Chỉnh sửa lần cuối: 21/11/17
    Hồng SơnMePun thích bài viết này.
  3. drax

drax Thành viên cấp 4

đưa file đây m mở thử, m dùng lr bản mới nhất.
    MePuntranvan.muon thích bài viết này.
  4. MePun

MePun Thành viên cấp 1

5. drax

drax Thành viên cấp 4

MePun: phản hồi xác nhận là mở được nhé. up lên bản mới nhất đi b.
    MePuntranvan.muon thích bài viết này.
  6. MePun

MePun Thành viên cấp 1

drax Nó có hiện ra hộp thông báo nào đâu, để em phản hồi + xác nhận ạ. Bác cho em xin 500 ảnh PSD vào mail: mantranseo@gmail.com với, em đang cần gấp. Đội ơn bác ạ.
    Em sẽ up lên bản mới sau. :((
  7. drax

drax Thành viên cấp 4

MePun m xuất jpeg chất lượng cao, share cho b r đấy. m chỉ biết lr nó có tính năng sửa ảnh trong ps, chứ ko có tính năng xuất ra psd, xuất jpeg chất lượng cao nguyên bản vậy. cái email robesnewton ấy.
    MePun thích bài viết này
  8. tranvan.muon

@drax : bạn phải chỉnh ngon, rùi mới xuất, thì mới ngon dc, vì hình cháy sáng rất nặng, nếu xuất trước, sau này, sẽ giảm chất lượng, 1 vết 1 vết màu trắng, chứ không còn từng hạt như file RAW !

2. xuất PNG, thì hình sẽ giữ nguyên, nhưng mà, mình không biết Light Room có ra dc PNG không nhĩ ?
    MePun thích bài viết này
  9. MePun

MePun Thành viên cấp 1

tranvan.muon Đây là list ảnh khác anh ạ, không phải số ảnh chụp cháy sáng hôm trước. Hehe.
    tranvan.muon thích bài viết này
  10. MePun

MePun Thành viên cấp 1

drax Cảm ơn nhiều nhiều nha. :*
  11. drax

drax Thành viên cấp 4

tranvan.muon màn của m thì chuẩn r b, nhưng biết ý thớt thế nào mà chỉnh, thôi để thớt tự chỉnh, ko thì m cũng kéo cho thớt mấy đường.
    MePun ko có gì.
    tranvan.muon thích bài viết này
  12. tranvan.muon

drax : để thớt chỉnh, vì ban đầu, mình tưởng là topic cháy phim bên kia, vẫn còn files RAW, mà lại lập thêm topic chỉnh RAW, bi giờ mới biết là 2 topic không liên quan, là cùng 1 thớt, thôi thì mình cười 1 cái, rùi bye bye ! ha ha !
    MePun thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn