Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Giúp mình về công cụ Rasterize trong photoshop với

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi hien678, 26/10/16.

Lượt xem: 8,031

1. hien678 Mới đăng kí

Các bạn giúp mình với !
    Cho mình hỏi về vấn đề photoshop này với. Mình tạo chữ theo video này :
    . Nhưng khi đến đoạn dùng cộng cụ : Layer->Rasterize , thì phần chữ không có tạo được răng cưa như video , và không bước tiếp theo không vào được công cụ select->Modify

...
    tranvan.muon thích bài viết này
  2. tranvan.muon

tranvan.muon Thành viên tích cực

@hien678 :Đó là do e chưa vững về nghe ngoại ngữ, a bi giờ đọc lại từ từ, từ lúc sau khi Rasterize, a đọc lại cho e nghe lại Tiếng Anh, để luyện cho e nghe ngoài ngữ vững hơn nhé :

"We go to Layer Rasterize, this ... Type, we go to the Layer Panel, Control Click the Thumbnail, or Command Click the Thumbnail on the Mac, it's bring up the Selection", thì tiếng Anh nó nói như vậy, thì e cứ làm như nó nói, là xong phim.

Hok phải hình bị răng cưa nhé, mà là có cái Selection chạy lượn vòng ngay biên của chữ, nên e cứ tưởng là nó sần sần như chó cắn, mà thật ra, nó vẫn láng mượt như cũ. còn làm seo có cái Selection, rùi để Modify thì nó nói sao, e làm y chan như nó nói, là có Selection thoai ! sẵn đây, a đã luyện cho e nghe đọc Tiếng Anh giỏi hơn chút xíu rùi đó, chúc e vui, ha ha ! :))
    Chỉnh sửa lần cuối: 26/10/16
    phuongmyhien678 thích bài viết này.
  3. hien678

hien678 Mới đăng kí

dạ , em cảm ơn anh nhé , tại em không nghe tiếng anh, mà chỉ nhìn nó làm . hihi . Em kg chuyên về photoshop nhiều . thank nhiều nhé
  4. hien678

hien678 Mới đăng kí

Anh ơi , sao em click layer Thumbnail mà không có cái Selection chạy qua, sau đó vào công cụ select->Modify thì bị mờ kg vô dc
  5. tranvan.muon

@hien678 : Chắc là a phải dịch sang tiếng Việt cho e rùi : nó nói "Control Click the Thumbnail" nghĩa là nhấn Control ở bàn phím, rùi mới Click vào Thumbnail hình đó, thì sẽ có Selectio cho e Modify, còn câu sau "or Command Click the Thumbnail on the Mac" thì là dùng cho người dùng máy Mac, sẽ là nhấn nút Command ở bàn phím, mới Click vào Thumbnail, nhưng mà, e là dùng Windows, thì bỏ qua câu nói bên Mac nhé. câu sau nửa, là "It's bring up the Selection", thì là sẽ tạo ra 1 cái Selection cho e Modify. chúc e vui. :D
    Hakkydororo, hien678vector368 thích bài viết này.
  6. hien678

hien678 Mới đăng kí

dạ, cảm ơn anh nhé. Em làm được rùi. Anh cho em xin skype để học hỏi dc kg:D
  7. tranvan.muon

@hien678 : Học hỏi dc chứ, Facebook của a, toàn là friend nam, mà thiếu friends nữ như e, nên a mời e kết bạn, ha ha ! :))
    a tên là Muôn, ở TP HCM, Facebook :

https://www.facebook.com/tranvan.muon
    hien678 thích bài viết này
  8. vector368

vector368 Thành viên cấp 3

video nhìn thao tác làm theo cũng được mà, ko biết tiếng anh :)):)):)):))
  9. tranvan.muon

@vector368 : Mình sống ở TP lớn là TP.HCM, nên từ nhỏ, đã phải thủ sẵn 2 đến 3 ngoại ngữ nghe nói ngon lành như "jó", để sau này lớn lên, bon chen trong cuộc sống làm ăn kiếm tiền, mình có 1 người bạn, biết tiếng Thái, Nhật, Anh, Trung, cộng thêm Việt nữa là 5 ngôn ngữ nghe nói như "jó" luôn đó ! :))
    vector368hien678 thích bài viết này.
  10. hien678

hien678 Mới đăng kí

tranvan.muon . Anh giỏi thật đấy , thế anh là người hoa ah
  11. hien678

hien678 Mới đăng kí

Em hỏi một chút được không, đến chỗ đoạn cuối sau cái bước Refine Edge , rùi đến bước phủ tất cả các màu. Đến bước Alt +Delete sao của em nó lại ra màu xanh đậm, phủ hết toàn chữ

12. Hakkydororo

Hakkydororo Thành viên cấp 2

- Alt + delete sẽ đổ màu foreground. B để ý xem Foreground đang là màu gì
    - B xem thứ tự layer đã đúng chưa ;)
    tranvan.muonhien678 thích bài viết này.
  13. hien678

hien678 Mới đăng kí

Mình làm y như video , sao kg dc ta, thứ tự layer đúng rùi. Màu Foreground cũng đúng luôn
  14. Hakkydororo

Hakkydororo Thành viên cấp 2

:)) Họ có 1 bước kéo layer màu xuống bên dưới layer chữ mà
    Màu đậm nhạt thế nào là do mình chọn. Nó đậm hơn của họ thì cho nó nhạt đi là ok.
  15. tranvan.muon

@hien678 e chụp màn hình, phải cho các bạn nhìn thấy toàn bộ cái Bảng Layer, và nhìn thấy Foreground Color ỡ bên kia nữa, thì ngon, các ban ở đây, dễ chỉ dẫn e dc, chứ e crop 1 miến bé xiu xiu, chưa đủ "tráng miệng", thì hơi khó nhai ! (a đang ăn cơm trưa, vào coment ...). ha ha ! :))
    Chỉnh sửa lần cuối: 27/10/16
  16. hien678

hien678 Mới đăng kí

17. tranvan.muon

@hien678 : Vậy là e làm đúng chính xác rùi đó, cái màu đậm hơn, hok quan trọng gì mấy, bi giờ, e kéo cái Layer này, xuống lót dưới Layer chữ, để a xem e có đụt lủng cái chữ chưa, rùi đổi Bledding Mode cái màn xanh này thành Color Dogde, nhìn video làm tiếp, vần vân và mây mây ... :))
  18. hien678

hien678 Mới đăng kí

Dạ , em đã đổi thành Color Dogde.
  19. tranvan.muon

@hien678 : Đó chỉ là đúng về vụ e hỏi thoai, e phải làm tiếp cái Define Egde, và mờ nhòe, và tạo thêm 1 Layer, làm gì gì nữa, nói chung là e phải lùi lại về bước trước đó nữa, rùi e làm từ lúc e bị lộn sộn tùm lum các Layer ấy, xem nó, và làm lại, thì mới OK nhé ! :))
    Chỉnh sửa lần cuối: 27/10/16
  20. hien678

hien678 Mới đăng kí

dạ anh

Ủng hộ diễn đàn