Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Gõ tiếng việt trong Photoshop CS5

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi Thành Tấn, 20/7/12.

Lượt xem: 36,885

1. Thành Tấn Thành viên cấp 1

Sao mình gõ tiếng việt trong Cs5 không được vậy mấy pro

...
  2. koldheart

koldheart Mới đăng kí

bạn xem lại phần mềm unikey :D, mình nghĩ lỗi là do nói
  3. ДrchitecT92

ДrchitecT92 Thành viên cấp 2

chọn Font chữ VNI - ... rồi chọn kiểu gõ VNI đi cho lẹ

Còn mấy font chữ của nước ngoài thì mình bó tay, chỉ viết Tiếng Anh hoặc TV ko dấu :)
  4. mr_minh_269

mr_minh_269 Thành viên cấp 2

1. Bạn phải chọn Font chữ là các font unicode, VNI hoặc các font chữ có hỗ trợ bảng mã gõ tiếng Việt.
    2. Bạn chọn đúng bảng mã để gõ, cái này vào phần thiết lập của bộ gõ (Vietkey, unikey...).
  5. Thành Tấn

Thành Tấn Thành viên cấp 1

mĩnh dùng các font như Arial thì viết được,còn lại các font khác như font thư pháp thì viết bị lỗi
  6. mr_minh_269

mr_minh_269 Thành viên cấp 2

Thì mình nói rồi, trước khi bạn down font về thì nên nhìn phần thông tin xem nó là font thuộc bảng mã gì (TCVN3, unicode hay VNI...) thì lúc dùng bạn chỉ cần thay đổi chế độ bảng mã là gõ ok.
  7. thaituan_boy_dt

thaituan_boy_dt Thành viên vui tính

vậy là bạn dùng unicode dựng sẵn rùi, chuyển thành vni windows nha bạn
  8. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

Đó là do các font khác ko hộ trợ tiếng Việt, bạn có thể dùng font Verdana, Times New Roman và 1 số font có đầu là VNI hay VfFree thôi, những font đã Việt hóa thì mới ghi tiếng Việt đc, còn lại sẽ ko ghi đc đâu :)
    thefistkisskokomi thích bài viết này.
  9. Valentino102a4

Valentino102a4 Thành viên cấp 2

mình toàn chơi kiểu gõ không được thì làm hẳn 1 text mới cho dấu, kiểu viết hẳn / \ ? . ~ ra rồi cắt chỉnh xoay thành chữ thôi =)) rất thủ công... nhưng vì lười đổi bảng mã và mò font nên đành thế
  10. Tử Sa

Tử Sa Thành viên cấp 3

Trước mình gõ cũng bị lỗi, down DotNetKey về dùng thử thấy không vấn đề nữa. Bạn thử down về xem xD
  11. Béo

Béo Thành viên cấp 2

nếu bạn dùng font VNI thì ukikey bạn chọn bảng mã VNI-Window, nếu dùng font unicode chọn bảng mã unicode ngoài ra một số font nước ngoài không hỗ trợ tiếng Việt thì chỉ còn cách vẽ dấu :)
  12. thaituan_boy_dt

potay, bạn làm thế thì chẳng hợp lý chút nào hết, mất thời gian mà không đẹp được - hok chuyên nghiệp
  13. Béo

Béo Thành viên cấp 2

đúng là một số font ko viết dấu đc minh thường dùng cách đó. ko có gì là ko chuyên cả
  14. Valentino102a4

Valentino102a4 Thành viên cấp 2

đẹp và nhanh hay không là do tay nghề thôi :D với mình bây giờ tạo 1 cái dấu còn chẳng mất tới 30s trong khi đi tìm font thích hợp với bộ gõ đã mất tiêu vài phút rồi =)) mình tham lam cài tới 1k3 font và quá lười để xóa bớt
  15. manhduc384

manhduc384 Thành viên cấp 2

font .Vn thì dùng bảng mã TCVN gõ, font VNI thì dùng mã VNI gõ, font phổ thông, UTM thì dùng unicode gõ.

Còn những font sưu tầm hoa hoét thì người ta chỉ làm English thôi, tử tế lắm thì cho thêm dấu huyền, sắc, ô, ê.
  16. thaituan_boy_dt

vậy là bạn chuyên nghiệp về chế phông chữ rùi kaka
  17. T.Optimus

T.Optimus Thành viên cấp 2

18. killua212

killua212 Mới đăng kí

hôm nay sử dụng font Time news roman gõ bằng unikey thì bị lỗi font. Có bạn nào biết cách khắc phục k? Hqua vừa xóa bản protable cs4 đi cài cs5 vào thì có hiện tượng này mới bực mình chứ
  19. ILovePhotoshop

ILovePhotoshop Admin page Vietdesigner.Net

bửa mình xài Arial cũng bị .bạn thử chọn reset All để trở về mặc định xem,mình thử và dc .chúc may mắn
  20. Người tình của gió

Người tình của gió Thành viên cấp 2

ai có thể cho t biết vì sao PTS vs illus của t ko viết đc tiếng việt nữa không ??
    trk đây đã từng viết đc r, chỉ trong 2 ngày nay, ko viết đc nữa :((
    mặc dù indesign vẫn viết bình thường, ko thể hiểu lun
    ( font và bảng mã ko sai tý nào :((, và mình đang sài unikey 4.0 Rc2 )

Ủng hộ diễn đàn