Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[ Góp ý ] Brand mới nhận, Mọi người góp ý chân thành dùm, xin cám ơn.

Chủ đề thuộc danh mục 'Trưng bày tác phẩm Photoshop của bạn' được đăng bởi Kửng, 11/8/14.

Tình trạng chủ đề:
Chủ đề đã bị khóa bình luận

Lượt xem: 21,623

1. HSP

HSP Thành viên cấp 4

bác chủ cứ rộn hết cả lên , nào tỉ lệ 5-8 nào màu thứ 5 pantone in ốp sét tè le kiểu như gà khè lửa í :-" bạn có đầu thì chắc người ta không có não không biết tìm hiểu quá :)), thật sự là mình thấy post của bạn chả có gì đặc sắc ngoài những cái cm kênh kiệu ;) .
    Nhiều bạn bảo mình đc đào tạo bài bản nào là ART nào là nghệ thuật mà trình bày sản phẩm không logic tạp nham chả ra cái gì hết , ở trường thầy mình gọi những bài thế này là " HÀNG CHỢ " (:| và đó là góp ý của mình =P~
    johanvie, Tùng TinhTế, Porpora021015 người khác thích bài viết này.
  2. Kửng

Kửng Thành viên cấp 2

:D Mình quen gạch đá rồi mà nhất là từ Ông HSP tui không bít ông như thế nào nhưng Logo này tui vã vào mặt ông chứ ở đó mà hàng chợ @.@ Theo tỷ lệ vàng rồi má cực công thấy cha, chỉ đơn giản là màu sắc tui thấy không ổn nên nhờ mọi người góp ý thôi
  3. Kửng

Kửng Thành viên cấp 2

HSP Tìm hiểu kiều gì đc ... cái hệ màu thứ 5 chỉ có kinh nghiệm làm trong nhà in xuất Film ra thì mới hiểu nó thôi, nói nôm na là tỷ lệ màu CMYK 4 màu in và chất lọc 1 nền màu thứ 5.

Thiết kế là một chuyện và in ấn lại là chuyện khác, ko khoe nhưng chỉ nói vậy thôi :)
  4. ZinP

ZinP Thành viên cấp 3

bạn có thấy một điều là topic nào bạn lập trên diễn đàn cũng nhận về nhiều phản hồi khó nghe không ;;)
    Nguyễn Tất Thắngtreduongpho thích bài viết này.
  5. Kửng

Kửng Thành viên cấp 2

ZinP hoho Có và riết quen với gạch đá :P kệ miễn có người góp ý, tính tui thích nhằn nhằn thôi chứ cũng lấy ý kiến mọi người để thay đổi tác phẩm như mấy cha kia kêu clear tui clear cmnr >:)
  6. viethq

viethq Thành viên cấp 2

doanhaitu Logo của bạn chã có cái ý nghĩa gì cả.
  7. vitconlikeonline

vitconlikeonline Thành viên cấp 2

Nói thật lòng thì dù có nói thế nào thì cũng mất lòng, mỗi người có giới hạn design và tầm nhìn khác nhau. Mình phỏng vấn cũng khá khá design ra trường rồi, event, khuyến mãi, chạy event, ca sĩ người mẫu, các chương trình truyền hình... Nếu là mình gặp porfolio như bạn thì mình clear luôn, không cần gọi đâu. Xin lỗi, mình nói thẳng.

minolta9xi, shiruku, hoangphuchsu3 người khác thích bài viết này.
  8. Kửng

Kửng Thành viên cấp 2

vitconlikeonline bạn kiếm bao nhiêu tiền cho 1 brand đó ?? và bạn đang biết bạn copy paste cái đó ra là những thương hiệu tiền tỷ ko ?? 1 tỷ so với tiền tr ??

Portfolio của mình : https://www.behance.net/KhanhDesigner xin lỗi clear dùm
  9. vitconlikeonline

- Mình không nói tiền ít hay tiền nhiều, cách bạn thể hiện nó, sao cho hài hòa, font, object, space, color.. làm desgin mà làm ẩu thà đừng làm, ít hay nhiều cũng là tiền ng khác trả cho bạn, có 1 ng thiết kế logo trong vòng 1 ngày 15tr là chuyện bình thường, vậy tại sao bạn làm nhiêu đó đc 2tr. Vấn đề chỗ đó!!!
    - Trở lại cái thiết kế bạn làm mình có vài câu hỏi: (logo mình ko nói về thiết kế nữa)
    + Giấy in name card trong option 1 là giấy gì, in bằng phương pháp gì? mua ở đâu?
    + Những mockup 3D với bạng brush muốn thì công thực tế làm thế nào? chất liệu gì?
    + Logo thứ 2 mockup 3D khi làm thực tế vậy nét có mỏng quá không, dùng máy cắt như thế nào.
    + Name card option 2, khi bạn show lên vậy bạn biết phương pháp in của nó là gì không? ở việt nam có phổ biến không?
    + Những chất liệu bạn đưa lên có khả thi ở việt nam & phù hợp với braind nhỏ vậy không?
    shiruku, Nguyễn Tất Thắngdoanhaitu thích bài viết này.
  10. Kửng

Kửng Thành viên cấp 2

vitconlikeonline ok mình trả lời lun.

Khi thiết kế ra 1 logo mình tính đến chuyện phải thi công đc.

- Giấy in NameCard mình sẽ dùng là giấy tái chế ( ép tầm 250 gs ) giấy này ko cán màn được và màu in sẽ chìm nên mình dùng nhìu màu để tạo sự nổi bậc. ( Quy trình và giấy mua ở đâu tự đi kiếm, cái này thuộc miếng cơm )
    - Thứ 2 về 5 chất liệu in, đơn giản nhìn theo hình màu sắc toàn đơn sắc ko màu mè, thi công theo là chuyện bình thường. Nếu nói không biết sao để ra vậy thì ^:)^
    - Thứ 3 về chữ nổi alu, do art brush nên thi công theo nét cắt ko được, mình dùng chữ nổi 3 ly viền tròn thường cắt theo hiệu ứng đổ bóng, rồi in PP logo để dán lên và chèn đèn để tạo màu sắc tối đa nhất.
    - Thứ 4, Option 2, phương pháp in chủ yếu là in phun, in offset bình thường và đạt 90% màu, mình chạy film riêng ko in ghép bài.
    - Những chất liệu mình đưa ra hoàn toàn phổ biến ở Việt Nam, delcal, ALU, giấy tái chế, nhựa, phấn tay, ...

Bạn còn hỏi gì thêm không ?
    Chỉnh sửa lần cuối: 12/8/14
  11. vitconlikeonline

Nói như bạn thì ai nói không được, vậy nha kết thúc ở đây, để người khác nhìn nhận :-"
    xuanhung, hoangphuchsu, treduongpho2 người khác thích bài viết này.
  12. Kửng

Kửng Thành viên cấp 2

Xin lỗi Mình làm thiết kế lâu rồi, và chất lọc xách cái mông đi xuất film in cho khách cũng nhìu, những chất liệu trên mình ko rãnh để nói ra nhất là chất liệu giấy tái chế và quy trình trích màu in để giấy ko bị nát, ok cám ơn bạn góp ý.

Và bạn dựa vào đâu để nói Logo mình ẩu tả ? Nếu như bạn nói bạn từng test nhìu dES, nhìn Logo Mình bạn có thể nói tỷ lệ màu CMYK, pixel, khung hệ số, tỷ lệ vàng ?

Ai vào ném gạch mình nhận hết, thân ! Kửng này quen với những chê bai nhìu rồi :)
  13. Konoko

Konoko Thành viên cấp 2

Nói thật, bạn chủ thớt đưa logo lên đây, nói là nhờ vả góp ý, nhưng người ta góp ý thì bạn không chịu nhận, mà còn cãi lại. bó tay. ở đây như 1 mạng xã hội thu nhỏ, chẳng ai hơi đâu mà quăng gạch bạn vô cớ đâu.
    xuanhung, hoangphuchsu, Long Lém Lỉnh3 người khác thích bài viết này.
  14. tiendatbtt

tiendatbtt Thành viên cấp 1

Thực ra theo dõi thì mình thấy thế này: Mâu thuẫn tạo lên sự phát triển, chả có gì xấu cả. Còn quay lại với "đề tài" của chủ thớ:

Mẫu số 1: Mình không làm trong ngành in ấn mà làm trong ngành thiết kế website nhưng mình cũng thường phải đụng vào logo (được cái không phải in nên cũng không bị hạn chế về màu sắc, sắc độ, hệ màu (bởi hầu hết đều hiển thị trên thiết bị điện tử, màn hình máy tính)) thế nên mình cũng thấy tính sáng tạo và màu sắc nó có chút "lãng tử" một cách thái quá. Cảm giác bạn cần bớt chút cái tôi đi, ví dụ hình người nên để luôn là một hình chữ U đôi khi sẽ dễ hiểu hơn là vẽ người bằng những nét tròn để thể hiện sự Ú. (cái cách đó nó thực sự trẻ con và hơi khó liên tưởng) Thế nên nếu không thực sự đưa ra được đường nét đặc sắc, bạn hãy cứ "back to basic" - đơn giản là nhất. Tuy nhiên mọi thứ còn nằm ở "khách hàng mục tiêu" của nhãn hàng bạn thiết kế (điều này đặc biệt đúng với quần áo và đồ ăn), nếu đó là tầm dưới 12- thì thực sự sản phẩm số 1 này khá ổn. Nhưng nếu 15-18 thì nó thiếu sự hiện đại ( thấy quá nhiều sự "nhắng").

Mẫu số 2: Quả thực sự sáng tạo quá thấp đúng là nó còn tồi hơn bản số 1, điều này không ai cãi được. Bản số 1 bạn còn vẽ tay, chứ với khả năng manipulate chỉ đạt mức trung bình thì tác phẩm số 2 thì nó có quá ít sự hài hòa khi hình và chữ không ăn nhập. Thực sự cái hình cũng đạt được đôi chút ẩn ý của bạn, một căn nhà bánh ngọt. Nhưng với kĩ thuật Typography hơi yếu tay, bạn đã không nâng được vẻ đẹp của cái hình đó lên chút nào.Chữ nét mảnh không hợp với nhà bếp (trong khi cái font chữ tiếng anh đó đẹp, hợp thời hơn cái font tiếng việt nhưng nó còn thất bại thảm hại hơn.) Bạn có thấy ko khi những góp ý của người khác luôn chỉ trích phần chữ viết của bạn. Có thể bạn hơi chạnh lòng nhưng thực sự nó thiếu "tính xu hướng" hay "tính tạo xu hướng" trong những con chữ đó. Bạn nên tìm hiểu nhiều hơn về chữ viết và cảm nhận nhiều hơn về chúng.

Kết luận (của riêng mình): Thực sự cố đấm ăn xôi thì vẫn dùng được, nhưng hoàn toàn có cũng có thể giúp nó tốt hơn thế. Câu hỏi bạn nên tự đặt ra là "đối tượng" là ai chứ cùng là dễ thương vui vẻ nhưng độ tuổi thay đổi nó cũng thay đổi. Từ đó bạn sẽ cải tiến được sản phẩm của mình. Chúc bạn thành công.
    p/s: Một số bạn bảo là hàng chợ cũng hơi quá, không thể nói dùng mỗi Typo+ chữ nét đậm cho hợp xu hướng thì là hàng cao cấp. Điều quan trọng không phải tìm ra sản phẩm tốt nhất mà là tìm ra sản phẩm phù hợp nhất. Vì phù hợp nhất mới là cái tốt nhất.
    xuanhung, minolta9xi, solomoon27 người khác thích bài viết này.
  15. HDOads

HDOads Mới đăng kí

Hi cả nhà
    Mình có xem qua cái phần của chủ topic và các cmt của các bạn.mình nghĩ mình cũng là 1 thành viên nên chắc cũng được góp ý kiến, mặc dù mình chả có bài nào và cũng chẳng có portfolio gì cả.
    1. Qua 2 phần của logos thì mình có nhận xét khách quan không phải dân trong ngành là " được " vì khách hàng chả quan tâm bạn làm gì và làm cách nào ? nó ra sao, họ thấy được là được thế thôi.Khách hàng luôn là thượng đế vì mỗi khách hàng khác nhau và giá của Job đều khác nhau.còn có tâm trong ngành hay không là tùy mỗi người.
    2.Nhận xét theo chủ quan nhé ( chủ topic có quyền phản biện để bạo vệ ý kiến của mình và cũng nên lắng nghe ý kiến người khác vì bạn post lên đây là bạn phải hiểu sự thật thế nào rồi ). 2 logos của bạn làm tệ lắm, nó nhìn giống clip art nhiều hơn.
    3.Để phân tích cho bạn nghe ý kiến riêng của mình là tại sao nhé.
    - Xin lỗi bạn trước tôi không rõ bạn làm bao nhiêu năm trong nghề nhưng sự thật dù bạn có cả chục năm đi nữa vẫn chả là cái gì cả ( nhớ kỹ điều này nhé ) sản phẩm bạn ra có ok hay không mới là vấn đề quyết định và cũng xin đính chính với bạn rằng theo như cách của bạn nói thì chả có designer lâu năm nào lôi mấy cái căn bản tỷ lệ ra để mà nói hết, chỉ có dân mới vào nghề mới nói ra thôi, đừng bao giờ post giá tiền và quy trình liên quan đến khách hàng vì đó là 1 điều cấm kỵ của designer hơn hết là lâu năm.
    - Brand guide system chứ không phải Catalogue bạn nhé, nhớ kỹ điều đó cho chính xác vì làm lâu năm rồi mà.
    - Tiền tỷ hay tiền triệu là do bạn thỏa thuận với khách hàng, vấn đề không phải so sánh giá cả mà là đang nói đến thiết kế đẹp hay xấu nhé.
    - Khi bạn làm ra 1 wordmark ( biết nó là gì ko ? ) bạn nên nhớ rằng nó theo phong cách gì hay thể hiện ra sao cái đó đều là do bạn miễn sao nhìn hài hòa ok là được, trên mạng hay trên đâu, vẽ tay hay không tay gì thì ra sản phẩm ok khách hàng chấp nhận là lấy tiền, không phải bàn cãi so với cái giá mà bạn nói.
    - Chuyện bạn mang tác phẩm của người khách cho khách hàng xem đó là lỗi cấm kỵ rồi đừng có nói đến bàn hay luận.
    - Cái bạn đang cho anh em coi chỉ 1 phần trong design còn lại toàn là phối lên cho nó long lanh tí chứ chả là thực tế ( cái này mang cho khách xem thôi bạn )
    - Thực tế là còn rất nhiều lỗi từ khâu lên ideas và cho ra mẫu demo và cả cái cách làm việc lâu năm của bạn nữa, nhưng khái quát chủ quan thì vẫn là chủ quan thôi.mình chỉ nói trong cái khả năng của mình, đúng hay sai chả bàn đến nhưng thực tế là bạn nên sửa lại cái topic của mình và 1 số từ ngữ trong đó.
    Thân !
    johanvie, Kaka22, xuanhung14 người khác thích bài viết này.
  16. HSP

HSP Thành viên cấp 4

Mấy bài rồi bạn KỬNG =)) mình là mình đi một vòng quay lại đây bạn vẫn ôm 1 cục . . . . , nên hổng có nói nhiều cần gạch thì cho gạch và như lần trước mình có bảo bạn mua DVD phim hai lúa của chú thanh nam xem tiếp ha :">:">
    Chất PCZinP thích bài viết này.
  17. HDOads

HDOads Mới đăng kí

Xin lỗi mọi người cho nói thêm 1 câu nữa thôi, tính done cái này mà thấy bạn ấy trưng cái portfolio ra nên cũng xin nói 1 câu nữa.
    Nhìn cái CV của bạn nhìn cũng OK mà kéo xuống phía dưới thấy phần SKILL thiệt mình thất vọng lắm luôn, hóa ra bạn chỉ sử dụng được đến CS5 của ADOBE =((
  18. Kửng

Kửng Thành viên cấp 2

HSP Mình có bàn cải gì đâu vẫn đang tiếp thu ý kiến mà ^^ chỉ là Mình muốn nói Demo này khi khách chọn 1 sẽ tiếp tục hoàn thiện, Mình có nói trên bài viết .

tiendatbtt HDOads Mình cám ơn 2 bạn góp ý mà ko bàn cãi :) góp ý kiểu này Mình đọc thấy hài lòng hơn với những góp ý kiểu so sánh và clear bla bla bla gì đó. Mình public sản phẩm lên đây vì có lý do chứ không phải Mình ko nắm rõ quy tắc mật trong thiết kế.

Thân :) HSP cái đệt tính tui thích vậy thôi chứ trong tâm clear mẹ tác phẩm và đang làm lại cái mới rồi =))
    Nguyễn Thái thích bài viết này
  19. Kửng

Kửng Thành viên cấp 2

HDOads :( cũng xin lỗi giới hạn mình chỉ vậy, ILLUS CS5, COREL X5, PTS X5, DREAM X5, máy in thì all dòng @.@ và hiểu rõ thuật cân chỉnh màu khi xuất film và thi công bảng hiệu lặt vặt. Hết ùi.
  20. Cung Loan Trang

Cung Loan Trang Thành viên cấp 2

Thực sự không hiểu bạn đã tìm hiểu về logo và tỷ lệ chuẩn như thế nào,nhưng xét về bố cục với màu sắc của logo thì như vậy quá rối,bạn đã tìm hiểu chức năng của logo là để làm gì chưa,hay cứ áp vào cho đẹp thôi?
    Nguyễn Tất Thắng thích bài viết này
Tình trạng chủ đề:
Chủ đề đã bị khóa bình luận

Ủng hộ diễn đàn