Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Help] AI CC lỗi hay tính năng mới của text?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Illustrator' được đăng bởi quantamvn, 16/1/17.

Lượt xem: 2,577

1. quantamvn Thành viên cấp 3

Các bạn giúp mình với.

Sau khi cài AI CC thì khi mình chọn công cụ Type để gõ text thì mọi việc diễn ra như mấy phiên bản trước đó và chọn text rồi cũng đổi màu fill bình thường.

Khi mình chọn text và bấm phím D (Để fill và stroke trở về mặc định Trắng Đen) thì fill trắng nhưng chữ vẫn đen

Vấn đề sau khi mình bấm phím D xong thì có đổi fill màu gì đi nữa thì màu ở text không thể hiển thị màu mong muốn đc mà cũng chỉ là màu đen mà thôi.

Rất mong các bạn hướng dẫn giúp cách khắc phục
    Cảm ơn các bạn.

...
    Chỉnh sửa lần cuối: 18/1/17
  2. blacklarson

blacklarson Thành viên cấp 2

Chắc do màu của text bị set qua Grayscale rồi, bạn chuyển text về hệ màu cần thiết kế là được
  3. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

- Bạn dùng phiên bản này là cài đặt đầy đủ hay là rút gọn? Nguồn từ trang nào vậy? Thử mở rộng (Expand) text ra rồi đổi màu khác xem có bị ko?
  4. quantamvn

quantamvn Thành viên cấp 3

blacklarson : Mình đã để chế độ cmyk ngay từ đầu. Còn việc màu của text bị set qua grayscale chỉnh chỗ nào bạn hướng dẫn giúp mình với.

Dù Kun VietDesigner : Mình dùng phiên bản 2015.3 v20 download trên vietdesigner luôn và cài bản đầy đủ ko phải porbtable. Sau khi bấm phím D thì chi còn 1 cách đổi màu đc là bôi đen text và chọn màu fill sẽ đc chớ ko thể làm như cách thông thường. Khung mở rộng có phải là khung đỏ như bạn nói? Hay khung nào khác vậy bạn?
  5. Bát Nhã

Bát Nhã Thành viên cấp 2

Chọn dòng chữ đó rồi dùng công cụ hút màu hút đại một màu xem nó có thay đổi theo hay không.
  6. quantamvn

Bát Nhã sau khi ấn D và chọn dòng chữ vào bôi đen và chọn fill thay đổi màu thì ok. Nhưng các phiên bản trước đâu có rắc rối như vậy. Vấn đề là ở chỗ đó đó bạn.
  7. Bát Nhã

Bát Nhã Thành viên cấp 2

Nhấn D thì nó mất focus vào dòng chữ rồi, sao mà nó áp dụng vào chữ được.
    Mà cũng đâu cần bôi đen nó, chỉ cần select nó là đổi màu thoải mái.
  8. quantamvn

Bát Nhã đó là vấn đề đó ạn. Mình focus vào chữ rồi mới ấn D chớ. Mình select và ấn D rồi sau đó mới đổ màu fill chớ nhưng vẫn ko đc. Nên lên forum nhờ các cao thủ đây ... :)
  9. Bát Nhã

Bát Nhã Thành viên cấp 2

Làm tưng bước lại coi
    Viết chữ >> dùng seclect tool chọn dòng chữ đó >> đổi màu.

Hay reset nó lại đi. Alt-Crtl-Shift
  10. quantamvn

Bát Nhã mình đã làm hết cách như bạn ghi trước khi tạo topic này rồi :( .... còn reset thì mình mới cài đặt rồi bật lên liền có làm gì đâu mà reset @@ .....
  11. duhiephoa

duhiephoa Banned

Làm tưng bước lại coi
    Viết chữ >> dùng seclect tool chọn dòng chữ đó >> đổi màu.

Hay reset nó lại đi. Alt-Crtl-Shift
  12. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

duhiephoa: Spam cái gì thế? Không gõ dấu 1, 2 lần thì còn bỏ qua được. Đằng này chỗ nào cũng bình luận không dấu hết. Luật đã ban hành mà còn cố tình vi phạm sao?
  13. thanh1683

thanh1683 Thành viên cấp 1

Bạn vào thẻ APPEARANCE, bạn xem là bạn có tạo thêm fill cho đối tượng text đó không, nếu có thì bạn phải chọn màu từ thẻ này mới đổi được (hoặc là bạn bỏ phần fill đã tạo thêm đó đi).[​IMG][/URL][/IMG] [​IMG][/URL][/IMG][​IMG]
  14. quantamvn

thanh1683 Mình đánh text xong là chọn luôn text và ấn phím D liền và bị liền. Đâu có tạo thêm fill gì cho text? Mình mở bảng APPEARANCE cũng bình thường và đổ màu fill vẫn ko đc sau khi ấn phím D... :(
  15. Trương Minh Bách

Trương Minh Bách Thành viên cấp 2

Stroke kìa. Ở dạng text, stroke là inline. nên không hiển thị màu đó chứ sao?
  16. quantamvn

Ủa bạn Trương Minh Bách, ở dạng text thì stroke mặc định ở center mà bạn? Inline đâu có kích hoạt?

Ủng hộ diễn đàn