Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Help? AI xuất file TIF lỗi hình bị răng cưa?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Illustrator' được đăng bởi nguyenhoangmai, 24/10/15.

Lượt xem: 5,328

1. nguyenhoangmai Thành viên cấp 2

File AI xem trên AI thì không có lỗi gì?
    Nhưng sau khi xuất TIF để in thì xem file bị lỗi... không thể in được
    Save file lại thành EPS thì không được...
    Các anh chị khắc phục lỗi giúp em.... cảm ơn ạ
    Win 7 64bit
    AI, Ps CS6
    Ram 4g

...
  2. genie

genie Thành viên cấp 2

b save dưới định dạng PDF thử xem :3 mình hay save dưới định dạng PDF để đi in
    nguyenhoangmaiHồng Sơn thích bài viết này.
  3. Phúc Đào

Phúc Đào Thành viên cấp 2

lỗi gì mình ko biết,chứ mình làm mấy năm nay gửi đi in bạt hiflex không bao giờ gửi file tif, eps pdf ko thì AI luôn. cho bên nhà in tự căn độ màu, hoặc pdi phù hợp.
    nguyenhoangmaiToiHocDoHoa.com thích bài viết này.
  4. nguyenhoangmai

nguyenhoangmai Thành viên cấp 2

Em làm bên in mà, phải xuất file TIF mới in được... Phúc Đào... save file PDF cũng xuất ra file TIF vẫn lỗi răng cưa genie ~O)~O)%%-%%-
  5. Phúc Đào

Ủa nếu làm bên in,đáng lẽ phải ra .eps rồi chuyển qua PTS căn lại hệ màu và độ phân giải ( ví dụ tùy theo máy ) đặt biệt là màu đen và đỏ khi làm bên AI hay Corel độ đậm luôn là 100% thì phải qua PTS giảm xuống còn 80-70% để khi in ra mau khô hơn và khó bị lem hơn.
    Hoặc chuyển qua pdf đưa vô Corel để xếp cho vừa khổ in,chứ mình hồi giờ không thấy xuất từ AI qua đuôi tif để in luôn :)
    nguyenhoangmai thích bài viết này
  6. Phúc Đào

Cách 1 : trên AI bạn chọn tỉ lệ 1:10, nghĩa là KT chỉ còn 350mmx65,6mm
    rồi save lại với đuôi .eps pdi là 100, hệ màu cmyk.Rồi mở bằng Photoshop khi mở bạn chọn đơn vị là cm rồi lúc này sẽ là 35.0 thì bạn điền là 350. Lúc này muốn kiểm tra kỹ lại KT cho chắn chắn nhấn Ctrl + Alt + I để kiểm tra lại KT 1 lần nữa.Rồi trên PTS bạn để zoom size 100% nếu hình ko bị nhèo thì lưu lại .tif mà in thôi.
    Cách 2 : Mếu khi ra .tif trên PTS vẫn có răng cưa thì.Trên AI bạn save lại đuôi .pdf rồi thả vô Corel mà xuất ra file .tif thôi.
    nguyenhoangmai thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn