Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Help]Ảnh vẫn bị tối mặc dù thông tin trên máy báo đã cân bằng màu

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi Michael Ren, 1/10/13.

Lượt xem: 2,923

1. Michael Ren Thành viên cấp 1

Mình có một thắc mắc thế này, mình đó đọc nhiều bài viết hướng dẫn cách xác định ảnh có bị cháy sáng hay quá tối hay không. Như hình dưới lấy từ bài viết của bạn Minhsmor:

Ở đây có để Đủ sáng là biểu đồ cân bằng ở đoạn giữa.
    Mình lúc chụp cũng có theo dõi biểu đồ và thấy nó cũng cân bằng ở đoạn giữa, nhưng mà lúc bỏ ra máy thấy nó tối tối mà còn bị mờ mờ :( Không hiểu là sao nữa :( Mình chụp gần 200 tấm tấm nào cũng vậy
    Đây là một trong những tấm hình mình chụp mà mình thấy là nó bị tối và mờ :(
    ==============
    Nếu có thể có thể hướng dẫn mình cách khắc phục không ? Không phải khắc phục bằng khâu hậu kỳ, là ngay trên khâu chụp luôn ấy

...
  2. Dinh Cuong

Dinh Cuong Thành viên cấp 3

Histogram chỉ phụ thôi vẫn phải dựa vào kinh nghiệm và mắt thẩm mĩ, đừng phụ thuộc quá
  3. Michael Ren

Michael Ren Thành viên cấp 1

Nhưng trên máy để ở thế cân bằng đó, ý mình là dù vậy nhưng bỏ lên máy tính lại thấy tối
  4. Michael Ren

Mình để RAW
  5. Michael Ren

ok, lần tới mình sẽ thử, thank bạn ;)
  6. Nine Studio

Nine Studio Thành viên cấp 1

Cái này là đúng rồi! Bạn nên tìm hiểu về Zone System, mọi vật dù màu đen hay màu trắng nếu ta đo sáng chuẩn vào nó thì sẽ là màu xám. Ví dụ đo sáng vào vật màu đen -> xám, đo sáng vào vật trắng -> xám. Và màu xám đó tương đương tỷ lệ 18%. Giải thích nó sẽ hơi dài bạn tự google thêm nha.
    Ngày sau khi bạn chụp ảnh đo sáng thì nếu vật màu trắng thì tùy theo độ trắng của vật mà bạn +1 EV hoặc +2 EV và trừ bớt EV khi chụp ảnh với màu đen.
    Michael Ren thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn