Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Help] Cách chia vòng tròn thành các phần Lẻ bằng nhau

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi Wyn Li, 12/8/13.

Lượt xem: 73,510

1. Wyn Li Thành viên cấp 1

Như tiêu đề, mình muốn chia 1 đường tròn thành các phần lẻ bằng nhau thì làm cách nào?
    Tức là chia 1 vòng tròng thành 3 phần, 5 phần, 7 phần, 9 phần bằng nhau ấy.
    Cám ơn mọi người !:)

...
  2. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

Không có hình demo hả thớt?
    goal thích bài viết này
  3. Wyn Li

Wyn Li Thành viên cấp 1

vấn đề là làm sao để mình có thể xác định độ của vòng tròn trên photoshop là bao nhiêu đó bạn? Khung Long Pro
  4. Wyn Li

Wyn Li Thành viên cấp 1

không có hình bạn Dù Kun VietDesigner :D
    Ví dụ như mình vẽ 1 hình tròn, làm sao để mình có thể chia hình đó thành các phần bằng nhau đó bạn
  5. HL.Thanh

HL.Thanh Thành viên cấp 2

Bạn dùng Ai thì nhanh hơn.
    Nếu dùng PTS thì bạn làm thế này: tạo 9 phần trên hình tròn
    Tạo 1 vòng tròn.
    từ tâm vẽ 1 đường thẳng cắt vòng tròn > ctrl J ra layer mới, ctrl+T layer đó , chỉnh xoay 40 độ, kéo đường thảng đó tới tâm.
    Merge hình tròn + 2 đường thảng đó lại, dùng Magic wand tool (w) kích chọn 1 phần của 40 độ đó > ctrl + J ra layer mới (1), xóa hết các layer còn lại.
    Vào action > new action để chạy tự động. Từ (1) dupe lên 1 layer mới (2) rồi trên (2) nhấn ctrl+T > kéo tâm điểm ra góc nhọn hướng tâm > chỉnh trên menu sang 40 độ, rồi nhấn Enter .pause action > chạy action vừa làm , cứ tiếp tục thế đến khi đủ vòng tròn.
    mitsumi, Hồng SơnWyn Li thích bài viết này.
  6. hieuvuphoto

hieuvuphoto Thành viên cấp 2

câu hỏi rất hay sau hồi châm cứu cũng làm dc!
    cái này là 5 phần sau mình sẽ nghĩ làm 7 phần.
    Hồng Sơn thích bài viết này
  7. paygate591

paygate591 Thành viên cấp 2

Cái này dễ :/ Dùng polygon Tool mà làm . Muốn 3 đường thì làm ra hình tam giác đều (nhấn giữ phím Shift) vẽ thêm 1 hình tròn bên ngoài... Sau đó đặt sao cho 2 cái đó cùng tâm rồi kẻ thêm đường thẳng thôi từ tâm hình tròn đến đỉnh tam giác... Tương tự như mấy cái hình kia...
    Nếu có thêm 1 chút kiến thức toán học nữa thì dễ :)
    Hồng SơnWyn Li thích bài viết này.
  8. hieuvuphoto

@paygates591 bạn chia 7 - 9 cho mình xem với mình chưa nghĩ ra
  9. hieuvuphoto

DEMO 1 bức chia 9 đi
  10. paygate591

1 cái 7 nè :) . Cái này khi ở công cụ polygon thì mình chọn thêm cái tạo thành star nữa. À còn cái tâm thì các bạn nên chọn view/Show/Grid để hiện ra cái như ô tập đó để canh tâm cho dễ :D
    Cái 9 nè :)
    Hồng Sơn, Wyn Li, tranvan.muon1 người khác thích bài viết này.
  11. Wyn Li

Wyn Li Thành viên cấp 1

Mình đã làm ra rồi, nhưng là theo cách thủ công là chia độ ra, lần lượt là 3, 5, 9 , 7 phần :D
    mấy bạn có cách làm nào khác mà dễ không ?

Hồng Sơn thích bài viết này
  12. hieuvuphoto

thanks bạn!
  13. thanhtubrd

thanhtubrd Mới đăng kí

ban đầu bạn đã có hình tròn, gọi A là điểm trên hình tròn , từ A bạn kẻ đường thẳng qua tâm đường tròn và cắt đường tròn tại A'. gọi O là tâm đường tròn , trên OA' chọn I sau cho OI= IA'. từ I bạn kẻ 1 đường thẳng song song với đường kính hinh tròn và cắt hình tròn lần lượt tại B và C . vậy ta có đc tam giác đều ABC ( AB =BC=CA ) đó là chia hình tròn thành 3 phần bằng nhau
  14. hatay1712

hatay1712 Thành viên cấp 4

vòng tròn có 360 độ, muốn chia bao nhiêu phần thì cứ tính ra độ, có thước đây
    Hồng Sơntranvan.muon thích bài viết này.
  15. hatay1712

hatay1712 Thành viên cấp 4

lenm thích bài viết này
  16. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

- Voãi thước đo độ :3 :3 Cơ mà hay lắm. Hôm nào test thử vòng màu :3 :3
    lenm thích bài viết này
  17. paygate591

Không liên quan chứ máy chưa cài PTS :3
  18. hoangyenit

hoangyenit Mới đăng kí

cả nhà ơi, giúp em vẽ cái này với ạ, lâu rồi không làm quên hết, em muốn vẽ băng pts
  19. sunnelson

sunnelson Thành viên cấp 1

1. Vẽ một hình tròn ( Tô màu cho nó nha, bỏ border đi)
    2. Từ tâm vẽ một đường thẳng 90 độ cắt hình tròn (Muốn nó bắt đầu cung tròn ở đâu thì vẽ ngay đó, không nhất thiết phải 90 độ).
    3. Chọn đường thẳng đó nhấn phím R
    4. Rê chuột ra đầu đường thẳng chỗ tâm hình tròn. nhấn giữ Alt + Click
    5. Chia 5 cung đều nhau thì đánh 360/5 và chọn Copy.
    6. Nhấn Ctrl + D 5 lần để cắt năm phần.
    Chỉnh sửa lần cuối: 9/8/19
    tranvan.muon thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn