Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Help] Cách xuất file khổ lớn trong AI của nơi in ấn?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Illustrator' được đăng bởi quantamvn, 27/9/16.

Lượt xem: 7,254

1. quantamvn Thành viên cấp 3

Các bạn cho mình hỏi,
    Mình in file kích thước 4mx6m. Và mình làm trong AI là 4x6cm. Khi mang file AI đến chỗ in thì nói người ta in khổ 4x6m. Mình thấy họ mở AI lên và xuất file .Tif.
    Các bạn cho mình hỏi họ xuất file như thế nào để khi in đúng kích thước 4x6m? (Mình thấy họ mở file AI của mình gửi lên, rồi File/Export/Export as... --> chọn đuôi xuất là .tif -> Export rồi hiện ra bảng TIFF option, họ chọn chỗ Resolution: là other và đánh vào hình như là 1000 ppi).... Mình ko hiểu lắm chỗ này.
    Mong các bạn hướng dẫn.
    Cảm ơn các ban.

...
  2. Dream_late

Dream_late Mới đăng kí

E cũng đặt gạch hóng! =D
  3. moon95

moon95 Thành viên cấp 2

Hóng
  4. quantamvn

quantamvn Thành viên cấp 3

Các pro giúp mình với.
  5. Rogue.

Rogue. Thành viên cấp 2

Mình từng làm công ty in ấn quảng cáo nên cũng biết sơ sơ. Khi xuất file in thường dùng file TIFF, resolution in ấn thường để 300 ppi, số ppi càng cao thì ảnh càng nét, chi tiết tốt. 1000 thì siêu nét rồi nhưng hơi nặng file, dù sao chỗ in thiết lập thì cũng yên tâm, file cực kì nét.
  6. Bát Nhã

Bát Nhã Thành viên cấp 2

Có phần mềm dàn trang riêng cho máy in khổ lớn. Họ cần Import tấm ảnh của bạn vào phần mềm đó. Đó là lý do họ cần file jpg hoặc tif

Trong phần mềm dàn trang đó họ dàn trên kích thước thực. Đó là nơi họ chỉnh size. Bạn mang file tỉ lệ 1:10 tới. Họ sẽ phóng lên 1:1 bằng phần mềm này.

Resolution là độ phân giải. 300 là con số OK rồi. 1000 chắc họ theo trường phái "thà dư đỡ hơn thiếu"
    drax thích bài viết này
  7. luongnx93

luongnx93 Thành viên cấp 2

1000 dpi còn có vụ này sao :)), bó tay các thánh
  8. quantamvn

quantamvn Thành viên cấp 3

Vấn đề là nguyên tắc phóng từ 1:10 để ra file 1:1 như nào để ra file mang đi in là vấn đề mình cần các bạn giúp thông tin tại mình không hiểu rõ lắm.
    Bạn luongnx93 là 1000ppi ko phải dpi bạn nhé.
    Chỉnh sửa lần cuối: 29/9/16

Ủng hộ diễn đàn