Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Help] Lỗi không lưu được ảnh ro thiếu bộ nhớ ram là ntn?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi anhlabeu, 15/1/13.

Lượt xem: 60,155

1. anhlabeu Thành viên cấp 3

Tình hình là mình vừa kéo đc cái lịch 2013 của 1 pro trên VDS về và muốn làm luôn cho người thân, cơ mà sau khi mở file .pds (80Mb) và ghép hình thì lại k lưu đc. CS6 nó báo cụ thể:

Ai biết cách khắc phục thì mong chỉ bảo!
    Thks:*

...
  2. Trường GiangG+

Trường GiangG+ Thành viên cấp 2

Vô lý nhở! Cái file của miềng có khi 4-500mb vẫn mở bt vs cái ram 2gb nè
    anhlabeu thích bài viết này
  3. nguyễn quang bình

nguyễn quang bình Thành viên cấp 2

Bạn mở Task Manager xem dung lượng Ram còn lại bao nhiêu, nếu thiếu thì tắt bớt các ứng dụng khác đi. Trong nhiều trường hợp, PTS có quá nhiều Plugin sẽ gây chiếm dụng Ram nhiều đấy !
  4. Sun

Sun Mới đăng kí

bạn thử kiểm tra lại ổ C của bạn dung lượng còn bao nhiêu ? tắt bớt các chương trình đang chạy ẩn và ko cần thiết đi :) nếu ko được thử vào layer - dublicate layer- save lại, ko thì đành chịu khó lưu ảnh với chất lượng thấp hơn một chút, thử gộp các layer trong một nhóm lại xem sao :D

đầu tiên khi set pts bạn nên chỉnh lại một chút trong tinh chỉnh như sau kéo bộ nhớ sử dụng thêm cho pts là tầm 90% là , tick vào thêm ổ còn lại vì mặc định nó chỉ tick vào ổ C thôi thì pts sẽ chạy nhanh hơn một chút vì mình cung cấp cho nó bộ nhớ nhiều hơn, còn cái cột history states có nghĩa là các bước lùi của bộ nhớ ctrl alt Z được bao nhiêu lần đó, máy mà cùi thì để ít hơn 20 còn xịn để nhiều hơn :D

anhlabeuShimizu thích bài viết này.
  5. Shimizu

Shimizu Thành viên cấp 3

=)) haha chết cười bác Sun kinh nghiệm đầy mình sau vụ treo psd=))
    tuanviet1989 thích bài viết này
  6. tranvan.muon

tranvan.muon Thành viên tích cực

Rất đơn giản, bạn Tắt hết các Con Mắt của Bảng Layer, cho file Trống Rỗng, Trông Suốt luôn, là sẽ Save dược, sau này, khi bạn mở lại File này, thấy trống rỗng, hok có gì cả, chắc là bạn đã biết, phải làm gì rồi đóa, ha ha ! :))

Ngoài ra, cũng có thể lên cột Edit chọn Purge > All thì sẽ giải phóng RAM, và Phối Hợp các cách của các bạn trên kia. Nhưng Tắt Con Mắt ở Layer, cho file .PSD nhỏ hơn, mà vẫn giữ lại Chất Lượng Ảnh, là Tốt Nhất roài, ha ha ! :))
    TAHieu, anhlabeuSun thích bài viết này.
  7. Sun

Sun Mới đăng kí

bác hiểu em vl =))))))))))))))))))))))))))))
    sau vụ đấy là được trau dồi thêm một mớ kiến thức phòng xa khi file PDS bị treo =))))))))))
    Shimizu thích bài viết này
  8. anhlabeu

anhlabeu Thành viên cấp 3

Làm đúng như cách này mình đã save đc rùi. cảm ơn các bạn nhiều lắm
    sun_writer thích bài viết này
  9. vytv1412

vytv1412 Thành viên cấp 2

Đơn giản nhất là các bác ko Ctrl + S nữa, mà Ctrl+Shift+S, save nó ra chỗ khác là xong :))
    Cái này em bị hoài :))
  10. anhlabeu

anhlabeu Thành viên cấp 3

^^
    cTRL + shirt S cũng k đc mà bạn. he he. mình fix đc rùi
  11. Sun

Sun Mới đăng kí

12. tienlx

tienlx Thành viên cấp 2

Mình cũng giống bạn chủ thớt. Đang có 1 file lịch cỡ 50 x 75. kích thước 350 mb mà kô lưu ảnh đc. Các bác giúp với
  13. Sun

Sun Mới đăng kí

bạn thử làm theo các cách trên xem sao ?
  14. tienlx

tienlx Thành viên cấp 2

thử rồi mod ah, mình lưu JPG kô đc nhưng lưu file TiFF thì đc, có khi lỗi của CS6. Mình vừa cài CS3 để lưu JPG đc rồi.
    anhlabeusun_writer thích bài viết này.
  15. tranvan.muon

Các bạn phải xem lại mục Image > Mode, có lúc nó điên, nhảy lên 16 Bit, 32 Bit, hay là các mục khác của CMYK , Lab, gì đóa v.v..., bạn đưa hết về RGB > 8 Bit, là Save dược thoai, ha ha !:))
  16. tienlx

tienlx Thành viên cấp 2

Là sao hả bác
  17. tranvan.muon

Câu trên đã nói, là lên Cột Image > Mode - đưa về RGB Color (8 Bit). sẽ Save JPEG dược.
  18. tienlx

tienlx Thành viên cấp 2

vẫn kô đc bác ơi :(
  19. tranvan.muon

Bạn thử hết các bạn nói ở trên kia đi, thử hết mà hok dược nữa, thì Size hính bạn bao nhiêu vậy ? chụp toàn màn hình lên xem thử thế nào ?
  20. tienlx

tienlx Thành viên cấp 2

đây bác ơi. Em làm lịch 50 x 75. File thì 277mb . Làm mọi cách như trên rồi mà vẫn kô thể lưu ảnh JPG được. Mà dùng CS3 thì lưu đc
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn