Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Help me!!! Có ai hay bị đỏ mặt khi giao tiếp không ạ?

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi Ms Huyền, 19/2/16.

Lượt xem: 58,073

1. Ms Huyền

Ms Huyền Thành viên cấp 1

2. BíĐỏ

BíĐỏ Thành viên cấp 3

:>:>:>:>:>:>:>:>:>:>
    Ms Huyền thích bài viết này
  3. K.Trang

K.Trang Thành viên cấp 4

Có phải là BíĐỏ đang đỏ mặt :v:"><:-P
  4. giolank1102

giolank1102 Mới đăng kí

Đỏ mặt với cả run là biểu hiện của sự thiếu tự tin khi giao tiếp. Bạn nên đi học 1 khóa đào tạo bên ASk ý..Mình k rõ là họ đào tạo về những gì nhưng thấy cậu bạn học cùng khoa giờ làm ở bên đó. Trước đây đi học bạn ý ít nói và ít giao tiếp nhưng giờ thì tự tin lắm
  5. bebongol

bebongol Thành viên cấp 1

Ms Huyền cái này thì bạn nên tập tiếp xúc nhiu vào càng nhiu càng tốt rồi dần bạn sẽ tự tin lên thôi
    vs 1 điều nữa là tâm bạn phải vững phải tự tin thì mới làm duk ko thì ( cũng đỏ mặt ak) :(fight):(fight):(fight):(fight):(fight)
  6. Ms Huyền

Mình là bị cái tật thiếu tự tin nên nó thế. Khổ lắm ík. 8-|8-|8-| Cảm ơn các bạn nhiều nha! :like::like::like:
  7. kehuydiet

kehuydiet Thành viên cấp 2

Sao bạn biết bạn đỏ mặt -
    Mình nghĩ rất nhiều người mắc chứng bệnh này (giống mình). Tuy nhiên mình ở mức độ nhẹ thôi. Mình biết có nhiều người ngại giao tiếp đến nỗi khi gặp đám đông thì toàn thân co rúm lại, tay chân run lẩy bẩy, thở không ra hơi, mồ hôi tay chân cứ thế tuôn ra... Rất khổ. Chứng bệnh ngại giao tiếp còn khiến bạn khó phát triển được sự nghiệm, ảnh hưởng đến các mối quan hệ trong đời sống... Nay mình viết bài chia sẻ, hy vọng có thể giúp ích được cho mọi người. Ai mắc chứng bệnh này có thể vào đây ta cùng tham khảo:

Vậy làm sao để khắc phục chứng bệnh này, trước tiên muốn chữa trị cái gì đó, hãy đi tìm hiểu nguyên nhân trước đã. Theo bạn thì tại sao bạn ngại giao tiếp? Có phải vì 1 trong những nguyên nhân này:

- Di truyền: nếu trong nhà bạn có người thân ngại giao tiếp, rất có thể bạn cũng vậy. Nghe lạ đúng không, nhưng thực tế là đúng.

- Do sinh hóa học: những ai nhạy cảm, hoặc mất cân bằng trong não, thường dễ bị sợ hai khi giao tiếp, hoặc khi đứng trước đám đông thì sẽ cảm thấy mệt mỏi, ức chế..., cũng là do sinh hóa học.
    - Do môi trường sống: Nếu bạn có khả năng thích nghi kém, mà cứ phải đổi môi trường đảm bảo bạn sẽ ngại giao tiếp liền

- Do nguyên nhân sâu xa: cái này nhiều người bị lắm. Hãy thử lục lại quá khứ xem nguyên do vì đâu bạn ít nói như bây giờ? Do hồi nhỏ nói nhiều bị ba mẹ đánh mắng? Do bị bạn bè trêu chọc? Do gặp phải cú sốc tâm lí nào đó trong đời"? Hãy "lật lại kí ức" và tìm hiểu nó. Khi bạn biết được nguyên nhân này, việc điều trị sẽ dễ dàng hơn rất nhiều.

Cách khắc phục:

- Ăn uống điều độ, thể dục thể thao hợp lí, ăn nhiều chất bổ... để thể chất và tinh thần được cân bằng.

- Tập nói trước gương và tự xem phản ứng của mình, sau đó tập nói với người bạn cảm thấy tin tưởng nhất, rồi dần mở rộng ra... Hãy nhớ điều quan trọng nhất: ĐỪNG QUÁ CHÚ Ý VỀ BẢN THÂN MÌNH. ĐỪNG SỢ HÃI. ĐỪNG NGHĨ VỀ VIỆC BẠN SẼ BỊ PHÁN XÉT, ĐÁNH GIÁ. MỌI NGƯỜI KHÔNG AI CÓ THỜI GIAN ĐỂ ĐÁNH GIÁ BẠN CẢ, CHỈ CÓ BẠN TỰ LÀM QUÁ LÊN THÔI.

- Nhớ nhìn vào mắt người khác khi nói chuyện, ko việc gì phải lảng tránh cả. Càng nhìn bạn càng chứng tỏ được độ chân thành và đáng tin cậy của mình.

- Khi bạn không chú ý đến bản thân thì bạn sẽ nói chuyện tự nhiên hơn. Hãy tự nhủ: "Họ chẳng nghĩ gì về bạn cả, hãy cứ là chính bạn và nói chuyện thoải mái thôi. bạn cởi mở thì họ cũng sẽ như vậy. Và cho dù bạn lười giao tiếp đến thế nào thì cũng phải ráng trò chuyện, tìm cách bắt chuyện, hỏi han mọi người. Khi bạn quan tâm đến họ, họ sẽ thích nói về bản thân mình. Lắng nghe cũng là một cách hay giúp khắc phục chứng bệnh ngại giao tiếp.

- Nếu bạn bị quá nặng thì mình nghĩ là nên gặp bác sĩ tâm lí [​IMG]

Đó, kinh nghiệm của mình vậy thôi. Mọi người bổ sung thêm nhé.

Và cũng chia sẻ thêm là chứng bệnh ngại giao tiếp của mình đã giảm đáng kể, từ cái lúc mình ý thức được rằng: "Chẳng ai nghĩ gì về mình cả. Họ cũng sẽ nghĩ cho họ thôi. Vậy nên đừng làm quá lên và cứ tự nhiên nói chuyện đi"
    http://plo.vn/suc-khoe/bac-si-noi/thuong-xuyen-bi-do-mat-la-benh-gi-515084.html
  8. Tiny Love

Tiny Love Thành viên cấp 2

vẫn là do vấn đề tâm lý thôi - nói chung cứ quan hệ nhiều nó quen là tự khắc dẽ dần khắc phục - càng ngại thì càng phải tiến
  9. K.Trang

K.Trang Thành viên cấp 4

Cứ như Tiny Love nói thì đúng rùi, cứ nên "QUAN HỆ" nhiều thì quen ý mà.
    Thớt nên làm theo.:v
  10. Ms Huyền

K.Trang Sao nàng lại phải phóng to cái chữ "QUAN HỆ" như vậy dễ khiến ng khác có suy nghĩ lệch lạc lắm. Nhưng mình thích cái suy nghĩ của bạn. =))=))=))
    Mình cũng ko gọi là bị nặng lắm, ko đến mức tay chân lẩy bẩy đâu, chỉ là cứ bị đỏ mặt thôi, là vậy đấy các chế ơi :-s:-s:-s
  11. tuantk90

tuantk90 Mới đăng kí

Mình là con trai mà đô khi cũng bị đỏ mặt mặc dù chả có gì cả, mình không cảm thấy xấu hổ hay e thẹn gì nó cứ tự dưng đỏ thôi, chữa thì cũng dễ thôi...
  12. Sinh Designer

Sinh Designer Thành viên cấp 1

Lúc trước mình cũng ngại giao tiếp người lạ, Nhưng khi ra đi làm đụng chạm nhiều, nên cũng mất cảm giác ngại, Theo như 2 bạn trên " QUAN HỆ " nhiều. tự có cách khắc phục.
  13. tuantk90

tuantk90 Mới đăng kí

bạn chú ý luyện cách nói chuyện cho tự tin lên, hít thở sâu chậm rãi, nếu hay bị đỏ thì khi nói chuyện về các đề tài gây hưng phấn thì nói từ tốn thôi, bóc tách từng vấn đề đừng vào nhanh quá, đặc biệt khi lỡ bị đỏ rồi thì cứ thế mà chém gió tiếp tự tin nhìn thẳng vào mặt người khác mà nói, nếu bị trêu thì cứ cười trừ luôn ko vc gì phải xoắn
  14. Ms Huyền

Hồi còn đi học mình từng là bí thư nên việc giao tiếp đc cải thiện khá nhiều. Mình bị đỏ mặt khi bối rối, hoang mang, tức giận, căng thẳng, ... Đặc biệt là khi mọi người ai cũng chú ý đến mình là lập tức "máu dồn lên não" luôn x(x(x( . Mà có khi mình chả thấy gì mà mọi ng lại bảo ai làm gì mà tự nhiên lại đỏ mặt thế kia, mình cũng ko hiểu luôn. Cách các chế đưa ra lý thuyết hơi nhiều nhưng mình vẫn muốn thử. Thanks hen! :x:x:x
    tuantk90 thích bài viết này
  15. thirteen

thirteen Thành viên cấp 1

trước mình cũng hay bị như vậy, bây giờ vẫn thế
  16. Lê Văn Thiên

Lê Văn Thiên Thành viên cấp 1

cái đáng lo là xanh mặt khi bị đuổi việc :)):D+_++_++_++_++_++_+
  17. Ms Huyền

@Thiên Có lẽ nào ... 8-|8-|8-|
  18. BíĐỏ

BíĐỏ Thành viên cấp 3

Mình thấy cách của bác K.Trang là chuẩn , Hãy "Quan Hệ" rộng rãi vào ! =))z =))z
    Ms HuyềnK.Trang thích bài viết này.
  19. K.Trang

K.Trang Thành viên cấp 4

Ms HuyềnBíĐỏ thích bài viết này.
  20. lxh1290

lxh1290 Thành viên cấp 2

mình cũng hay bị , có ng bảo máu mình tốt nên bị thế ( với cả mình 1 ngụm bia hay cốc rượu là mặt lại đỏ tưng bừng ) ko biết thớt có vậy ko ?

Ủng hộ diễn đàn