Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Help] Tư vấn mua màn hình làm Illustrator

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi xin kinh nghiệm cho designer' được đăng bởi Tien17, 4/12/16.

Lượt xem: 5,315

1. Tien17 Mới đăng kí

Chào mọi người,
    Mình đang phân vân việc mua màn hình nào để thiết kế web, và vẽ Illustrator (hiện giờ mình làm trên laptop)
    Mình có khoảng 3tr, max 3tr 300. Yêu cầu là phải có cổng HDMI
    Tham khảo trên PhongVu thấy có màn hình Dell 21.5'' P2217H, 23.6 SE2417HG, 24" E2416H... ngoài ra còn có LG 21.5'' 22MP48HQ-P ... quá xá, tùm lum...
    Xin hỏi các bro, mình nên chọn cái nào để làm việc lâu, ít mỏi mắt (mình không chơi game)
    thank you

...
  2. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

- Từ trước giờ chạy hệ điều hành của Windows thì mình thấy có HP với Dell là màu của màn hình khá tốt. Còn các dòng khác mình không biết thế nào.
    - Và màn hình độ Inch rộng thì nhiều cái cũng có phân giải cao. Mình khuyên nên dùng màn 23 hoặc 24 với độ phân giải Full HD là quá tốt rồi.
    Tien17 thích bài viết này
  3. Tien17

Tien17 Mới đăng kí

Mình cũng thích DELL, bảo hành 3 năm thì OK rồi, cái dell 22in thì IPS còn 23, 24in thì TN... Không biết có khác biệt về màu không.
    Nếu không thì lấy cái 24in ngon hơn phài không bác
  4. Specialkid

Specialkid Thành viên cấp 2

Theo kinh nghiệm riêng mình thì làm đồ hoạ nên chọn dòng Ultrasharp của Dell nhé (hiển thị 1 tỉ màu). Mua theo xu hướng 2k - 4k luôn chứ giờ mua HD với full HD về với cái tiến độ phát triển chóng mặt của công nghệ thì bạn sớm phải bỏ tiền ra nâng cấp hoặc mua mới nữa.
  5. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

- Đồng ý là thế, nhưng cũng phải hiểu và thông cảm với vấn đề về "túi tiền" và không phải ai cũng muốn dùng những thứ cao chót vót.
  6. Tien17

Tien17 Mới đăng kí

Mà sao màn hình lại có cổng USB vậy mấy bác. Mình gắn USB vào, mở nhạc mp3 mà không cần PC được không?
  7. Specialkid

Dù Kun VietDesigner : Mua đồ cũ thay vì hàng đập hộp là được mà :D Bản thân mình cũng đang dùng đồ mua lại. Dùng cũng được 3 năm rồi chưa vấn đề gì hết.
  8. drax

drax Thành viên cấp 4

dell đi b. hôm trước m đọc bên tinh tế có bác chủ thớt viết bài bảo con benq 27, màn hình 10 bit...được bình chọn tốt nhất cho dân art năm 2016, viết rất chi tiết, nhưng m thấy dell u 27 cũng 10 bit ngon hơn nhiều. xem video trên youtube so sánh màu của 2 con, màu của con benq đấy phủ vàng nhiều.
  9. Tien17

Tien17 Mới đăng kí

Specialkid mua đồ cũ hên xui nhiều lắm, mình lại không rành... xác xuất bị chủ cửa hàng "thịt" rất cao...
    drax mình đang phân vân giữa 22in và 24in của dell. Có phải càng bự càng ngon không bác???
  10. Specialkid

Không phải PR trá hình nha. Mình dùng tổng cộng 5 cái màn hình cũ trong đó 4 cái là Ultrasharp (2 cái 24 inch giá 5 triệu, 2 cái 27 inch giá 8tr5) và 1 cái cinema 24 inch của Apple. Mình đều mua tại TK Computer cách đây 3 năm và vẫn đang xài rất tốt. Chuyện hên xui chắc chắn xảy ra nhưng sẽ rất ít nếu bạn chọn đúng nơi uy tín. Vì mình cảm thấy nó vừa phù hợp túi tiền vừa đáp ứng được nhu cầu cao về thiết kế đồ hoạ.
  11. drax

drax Thành viên cấp 4

kinh nghiệm của m là không mua đồ secondhand. b chủ thớt cố chút kiếm con 24 là đẹp, 27 thì quá túi tiền chủ thớt nhiều quá. m thấy dùng 27 là ngon r (đồ cty và nhà), chỉnh đúng phân giải các công cụ bé tí, màn nét căng.
  12. TpDelToro

TpDelToro Thành viên cấp 2

Hiện tại trong dòng 23 vs 24inch đang có 2 sản phẩm rất tốt để làm ảnh, thiết kế và cá nhân mình đã dùng qua cả 2, đó là Dell U2417H tầm 5tr3~5tr6 tùy chỗ bán - và Dell P2317H tầm 3tr5~3tr7, dòng Pro này khác dòng Ultrasharp ở chỗ chưa được cân màu khi xuất xưởng, viền dày hơn và mặt sau không đẹp bằng thôi chứ chả khác gì nhau nữa.
    FullHD là đủ dùng rồi. Còn 2k thì nên mua từ 29inch trở lên mới cảm nhận dc sự khác biệt nhé - như con U2515H của Dell màn 2k nhìn chữ bé tí tẹo rất khó chịu.
  13. karthus

karthus Thành viên cấp 2

Mấy bác tư vấn kinh quá, em đang dùng 1280x1024 đây, thèm fullHD để xem ếch ộp mà đã có đâu, :(
  14. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

- Nếu là mua đồ cũ thì cũng được, bớt được đôi chút nhưng phải tìm hiểu kỹ chỗ bán có thật uy tín và đảm bảo hay ko nữa ấy.
    Specialkid thích bài viết này
  15. Tien17

Tien17 Mới đăng kí

Mình đang để ý con Dell 23.6" SE2417HG, nó là rẻ nhất trong dòng 24in của dell. Nếu không ổn chắc lấy con Dell 22in rồi. Con U2417H của bác TpDelToro thì giá cao quá, với không tới.

Ủng hộ diễn đàn