Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[ Help ] Xin chỉ dẫn về hiệu ứng của grunge như trong ảnh

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi AikoNeko, 13/7/16.

Lượt xem: 5,648

1. tranvan.muon

tranvan.muon Thành viên tích cực

@huynguyen88 : e wa đây rùi àh ! ok ! bắt đầu giao lưu đây ! hình e tách, là khoảng 99%, cũng là khá rùi, bi giờ, a chỉ e 1 chiêu, để e lên đến 100%, là sau khi e tách xong, a thấy nó vẫn còn hơi nhạt, e phải làm thêm 1 lớp Adjustment HUE, có Clipping Mask cho nó, rùi giảm Lightness xuống vài độ, (khoảng 3 đến 5 độ), rùi Merge, sẽ lên đến 100% hoàn thiện luôn đó, chúc e thành công.

dưới này, là file a tách, cho e kiểm tra xem, là tách từ JPEG sang PNG trong suốt, các chi tiết ảnh , đạt 100% luôn.

http://url.cn/2GeYm6D
    Chỉnh sửa lần cuối: 14/7/16
  2. PhuPhepBG

PhuPhepBG Thành viên cấp 1

Bạn Muon nói hơi quá rồi :D. MÌNH KO PHẢI CAO THU GÌ ĐÂU.cũng chỉ tập tành tý thôi. kỹ thuật tách nền thì có nhiều chẳng qua mõi người dùng 1 cách. nếu sử lý bằng layer mark sẽ cho độ chính xác cao hơn . cứ học theo tut của bọn nước ngoài nó nhiều trò hay lắm
    tranvan.muon thích bài viết này
  3. drax

drax Thành viên cấp 4

tách dễ mà
  4. tranvan.muon

@drax : bạn nói dể, ok, mời bạn tách trong suốt, cái hình dưới này, điều kiện là PNG như JPEG. hok bị nhấp nháy, hok bị nhiễm màu trắng nhé. :))

5. PhuPhepBG

Tách cái hình của bác bên trên khá phức tạp. mình làm vẫn bị nháy 1 ít
    -https://drive.google.com/file/d/0BzksnzPf-tcNcGluRGRWbWNsazg/view
  6. drax

drax Thành viên cấp 4

tranvan.muon một trò trẻ con rất nhỏ trong công việc hàng ngày của m r b
  7. tranvan.muon

@PhuPhepBG : Hình bạn làm, còn bị nhiễm màu trắng đó, còn hưa đạt yêu cầu, để khi nào rãnh, mình up hình ngon, màu sắc nguyên chất, hok bị nhiễm trắng, cho bạn xem chơi, chủ yếu là thử các bạn thui, khuya rùi, mình đi ngủ đây ! :))
  8. tranvan.muon

@drax : sao bạn lại tưởng đó là trò trẻ con, Mình cho bạn biết nhé, đó là Photoshop nâng cao đó, khi bạn mà tách giỏi dc cái này, thì tất cả các thứ về tách nền Photoshop, bạn sẽ là giỏi cực kỳ luôn đó. nghĩa là JPEG tách thành PNG trong suốt, để chế độ Normal, mà cho dù đổi màu nền tự do, cũng hok bị nhiễm màu trắng, và bạn hok dc cạp mất tiêu các chi tiết nhỏ nhé, bằng chứng, là @Phù Phép tách, chế đõ Normal, bị nhiễm màu trắng, mình cho bạn xem hình dưới này nè, mình tách, là ô hình nằm dưới, Normal, vẫn là màu sắc nó như vậy, thì là như vậy, hok có nhiễm màu trắng đâu, hok có cạp mất tiêu, các chi tiết nhỏ đâu, nếu bạn đủ giõi, mình cho bạn 3 ngày, để có thời gian, tách cái hình này, hok nhiễm màu tùm lum nhé, nếu sau 3 ngày, chế độ Normal, bạn vẫn bị nhiễm loạn xạ màu, mất chi tiết nhỏ, thì bạn sẽ biết, mình nói, là trò trẻ con, hay là Photoshop nâng cao, mình hok múa rìu trước bạn, chúc bạn thành công, 3 ngày nhé, ha ha ! :))

Chỉnh sửa lần cuối: 15/7/16
    ninhnormal thích bài viết này
  9. PhuPhepBG

tách ko nhiễm trắng thì dễ. nhưng bù lại.màu sẽ nhạt hơn. nếu ko tin bạn mang tấm png của bạn trên nên trắng so với ảnh gốc đảm bảo màu nhạt hơn
  10. tranvan.muon

@PhuPhepBG : Đúng rùi, có thể là khi lót dưới, trắng tinh, thì màu sắc nhìn thấy rất rõ nét, và đậm đặc, so với khi hok có gì lót phía dưới, bi giờ, khi mình sỏ kim chỉ để may áo, mình phải lót 1 miếng giấy trắng, phía dưới mới thấy cái lổ kim, sỏ cái rẹt, là xong phim, chứ để trên nền bàn ăn, thì sỏ hoài, cũng pó tay chấm cơm, ha ha ! :))

2. Mình chủ yếu là giao lưu, có những lúc. bạn hok muốn nhiễm màu trắng, thì bạn tách hok cho nhiễm trắng, thì sẽ đẹp, cái màu muốn đậm, nhân đôi thì Overlay nói sau, làm thêm Hue, hay muốn làm gì thì làm, mình Stop đây nhé, hẹn bạn ở topic khác, nói tiếp) ! bye bue ! :))
    huynguyen88 thích bài viết này
  11. ninhnormal

ninhnormal Thành viên cấp 1

@tranvan.muon bạn có tài liệu nâng cao PS k share chia mình với.
  12. huynguyen88

huynguyen88 Thành viên cấp 1

tranvan.muon Cám ơn anh ạ ! Mong được học hỏi từ anh nhiều hơn ạ ! :)
  13. ninhnormal

[​IMG] Epioi7b.jpg
    nếu k phiền thì tách nền dùm mình tấm này
  14. vector368

vector368 Thành viên cấp 3

hôm qua nay cũng ngâm cứu nhưng ko được với lại pts mình chỉ dùng cho cv thôi
    mong các pro chia sẻ kinh nghiệm
  15. tranvan.muon

@ninhnormal : Báo cho bạn 1 tin vui, là khi là nền đen, như thế này, thì hok cần học tách hình luôn, cứ để nguyên như vậy, sài đại là dc, chỉ có gặp nền trắng tinh, mới là phải học tách nền, bạn phải luyện tách hình nền trắng thật giỏi, tách sao cho nó ngon, và đẹp, hok bị nhiễm trắng. còn gặp nền đen, thì bạn phải vui mừng, để y chan như vậy, kệ nó, ha ha ! :))

Chỉnh sửa lần cuối: 15/7/16
    ninhnormal thích bài viết này
  16. ninhnormal

:|:|:|:|:|
  17. drax

drax Thành viên cấp 4

18. tmhung

tmhung Thành viên cấp 3

19. AikoNeko

AikoNeko Thành viên cấp 1

Mà mấy anh/chị vẫn chưa chỉ em cách tách cái hình ấy như thế nào thì phải :(
  20. tranvan.muon

@AikoNeko : OK ! vào vấn đề luôn, :))

1. Hình tách, thì bạn lấy hình PNG ở #13, của @Phù Phép

2. TUT hướng dẫn tách nền, thì bạn lùi ra ngoài 1 trang, chọn mục Photoshop TUT, chọn mục ghép ảnh, tìm mục tách ảnh bằng Channel, rùi luyện !

http://forum.vietdesigner.net/threads/tut-tach-nen-bang-channels.5899/

3. Mình cũng muốn làm TUT tách ảnh bằng Channel nâng cao, dành cho các bạn khá giỏi, tách càng đẹp hơn, nhưng mà, bị trùng lập TUT rùi, vì đã có nhiều bạn, đã làm TUT tách ảnh bằng Channel rúi, nên mình hok làm TUT nữa, ha ha ! :))

4. Hình ảnh các TUT kia, cũng đã "cháy link", sẵn đây, nhờ bạn vào đó, moi móc chủ thớt kia ra, up lại hình, rùi luyện, ha ha ! :))
    Chỉnh sửa lần cuối: 16/7/16
    AikoNeko thích bài viết này
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn