Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Help] Xuất file PDF mở ra xem thì thấy khác khi thiết kế

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Illustrator' được đăng bởi Silverie96, 30/6/17.

Lượt xem: 16,153

1. Silverie96 Mới đăng kí

Trong file thiết kế khi mình dùng chế độ họa trộn Screen hoặc Overlay thì khi xuất ra file PDF đều bị đổi màu hoặc chói sáng khác hẳn khi xuất thành jpg. Cho hỏi khi đưa đi in thì in ra giống trong PDF hay giống lúc thiết kế và có cách nào khắc phục không ạ? (Tại mỗi lần đưa khách hàng xem họ đều hỏi phải file bị lỗi không mà mình cũng không biết ra sao >_<)

Hình này là xuất thành file hình (giống trong thiết kế)

Hình này là xuất PDF và khi mở lên xem nó thành ra vậy T_T

...
  2. hoangduyanh

hoangduyanh Thành viên cấp 1

Khi đi in chắc chắn sẽ in ra giống file pdf.

Giải pháp: vì không biết bạn dùng phần mềm gì nên đây là giải pháp chung.
    • Compression: chọn none nếu kích thước không phải là vấn đề của bạn
    • Image quality: maximum
    • Adobe pdf preset: high quality print hoặc PDF/X-4
    • Nếu vẫn không được thì merge tất cả layer thành 1 rồi mới tạo pdf.
    Một cách nữa là bạn xuất ra file jpg rồi đi in trực tiếp file này là ổn mà. Hình cưới rửa ra cũng vậy đó.

Hi vọng giúp được bạn. Like me :like:
    Chỉnh sửa lần cuối: 30/6/17
    Silverie96tamcoi1981 thích bài viết này.
  3. drax

drax Thành viên cấp 4

4. Silverie96

Silverie96 Mới đăng kí

hoangduyanh Mình dùng Illustrator, thử mấy cách bạn chỉ nhưng vẫn không được, mà khách hàng yêu cầu file PDF. Bạn còn cách nào nữa không?

P/s: xuất JPG thông số nhiêu in catalogue đẹp được vậy bạn?
  5. hoangduyanh

Bạn thử lại xem được không , có gì báo lại mình. Không được nữa thì chụp cái hình save pdf của bạn cho mình ngó thử. :like:
    Silverie96 thích bài viết này
  6. tamcoi1981

tamcoi1981 Thành viên cấp 1

phần mềm bạn đang dùng đâu phải AI, mà là Indesign mà, nếu đúng thì bạn Ctrl+E, sau đó chọn AdobePDF Print - chọn tiếp press Quality -> Export là oke
  7. pauldesign

pauldesign Mới đăng kí

Bạn merge tất cả lại thành 1 layer, chuyển layer đó sang file khác rồi xuất sang pdf xem được không
  8. Silverie96

Silverie96 Mới đăng kí

hoangduyanh Vẫn không được. Ảnh trên là chụp lúc save file trong AI, ảnh dưới là lúc mình mở file PDF ra xem

tamcoi1981 Mình xài Illustrator, tại không quen dùng Indesign nên mình thiết kế catalogue bằng AI luôn

pauldesign mình chỉ biết trong PTS có thể merge layer còn AI thì làm sao bạn? Thông cảm nha mình không có học AI toàn tự mò thôi nên nhiều cái không hiểu lắm m(_ _!)m
  9. hoangduyanh

Bạn có thể gửi cho mình file này không, mình test trên máy mình thử. Nếu không tiện gửi file này thì gửi nào từng bị cũng được.
  10. Silverie96

Silverie96 Mới đăng kí

Uh để mình gửi file tương tự, chỉ cần mình dùng chế độ hòa trộn Overlay hoặc Screen là nó bị lỗi này à, file nào cũng vậy

Code:
    https://drive.google.com/open?id=0B-4JJLLHbmF9LTVnUm5BU2dQS2M
  11. hoangduyanh

Chức năng Export của Illustrator không xuất ra pdf được nên thường chỉ có cách Save as ... pdf. Do cấu trúc file pdf khác với *.ai và *.psd nên nó không thể render đúng blending được.

Bạn dùng cách sau để tạo pdf và giữ blending nhé:
    • Chọn File > Export > png > 300 dpi
    • Bạn mở file png này bằng photoshop và Save as pdf là được.
    • Nếu không có photoshop, bạn có thể dùng máy in ảo pdf cũng được

Bạn xem qua file pdf mình in nhé:
    Code:
    https://drive.google.com/file/d/0BwGSqfztd091aUpnZnluTmhWSUU/view?usp=sharing
    Về màu sắc thì không biết có hiển thị đúng không vì phiên bản Illustrator của mình cũ hơn của bạn nhưng về blending và các thứ thì giữ được. :like:
  12. Lamds

Lamds Thành viên cấp 1

Mình đâu thấy lỗi gì đâu nhỉ???
  13. khanhnguyen_ag

khanhnguyen_ag Thành viên cấp 2

Kiểm tra xem trong phần mềm pdf bạn đang mở đã bật chế độ Overprint chưa? Khi sử dụng blending mode thì file pdf phải được xem ở chế độ Overprint thì mới đúng màu.
  14. tamcoi1981

có thể bạn đang dùng FoxitPdf để View file, thằng Foxit không ổn đâu, bạn nên dùng Adobe Acrobat view lại thử xem, nếu còn hư hiệu ứng thì bạn nên luu file PDF - sau đó mở = Photosshop, rồi lưu file tiff là oke
  15. tamcoi1981

mình thử view file VD của bạn, file vẫn bình thường mà,
  16. Silverie96

Silverie96 Mới đăng kí

Uh làm theo cách bạn được rồi, cám ơn hoangduyanh :)

khanhnguyen_ag & tamcoi1981 Nếu là do lỗi chương trình xem file PDF thì khi gửi đi in nó sẽ không bị in sai đúng không? Chủ yếu là mình sợ in ra khác trong thiết kế thôi. Mà nghe nói Acrobat nó nặng máy lắm nên mình dùng Foxit cho nó nhẹ.
    P/s: mà Foxit xem Overprint ở đâu vậy ạ?
  17. tamcoi1981

"P/s: mà Foxit xem Overprint ở đâu vậy ạ? ", hình như không có, chương trình PDF nhẹ mà bạn, dùng nguyên bộ bà con họ hàng Adobe thì ổn hơn, do nó hỗ trợ qua lại mà
    * trước khi in hàng loạt thì bạn cứ in test 1 mẫu cuối cùng trên giấy là chắc nhất, vừa duyệt nội dung, vừa kiểm tra lại xem có còn sai sót gì không?
  18. khanhnguyen_ag

khanhnguyen_ag Thành viên cấp 2

Gửi họ file AI và một file jpg để view. Họ còn in mẫu cho bạn duyệt nữa mà. Tronng quá trình đó còn cân chỉnh tăng giảm cho vừa ý, vì file làm xem trên máy in ra đâu phải cái nào cũng giống, vì vậy khi in luôn luôn dựa trên mẫu duyệt.
  19. toandev

toandev Mới đăng kí

Mình dùng Indesign cũng bị kiểu như thế này, khi thiết kế màu xanh rất tươi, khi xuất ra file PDF hoặc JPG thì màu xanh (cả màu khác nữa) bị xỉn

Ủng hộ diễn đàn