Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hiệu năng thực sự khi dùng After Effects với card đồ họa?

Chủ đề thuộc danh mục 'Adobe After Effects' được đăng bởi onelove27, 13/3/14.

Lượt xem: 8,977

1. onelove27 Banned

Công việc của em là làm video đi kèm album ảnh cưới.

Hiện giờ em đang sử dụng một máy i5, ram 8g để làm việc. Vì khi preview em thấy giật và khi xuất ra file video thì thấy rất chậm. Nên đang muốn đầu tư thêm một card đồ họa tầm 6tr.
    Nhưng em đang phân vân với khoản đầu tư trên, cứ cho là sắm được một card được hỗ trợ chính thức trong list của Adobe AE. Thì hiệu năng làm việc có cải thiện đáng kể không? Cụ thể là hiện tượng lắc giật khi review có giảm đáng kể? Thời gian hoàn thành 1 file video có rút ngắn trông thấy? Nếu được xin các bác cho em một ví dụ hoặc một con số % ước lượng thì quá tốt ạ. Vì thực sự em mới nghe nói chứ chưa trải nghiệm thực tế việc sử dụng card đồ họa trong AE bao giờ.

Còn một băn khoăn nữa là việc sử dụng card Quadro so với card Geforce (card cũ hoặc xách tay thôi) ở cùng mức giá thì hiệu năng có chênh lêch đáng kể không? Rất mong được sự chia sẻ của các bác có kinh nghiệm thực tế trong vấn đề này.

Em xin chân thành cảm ơn!

...
    Konoko thích bài viết này
  2. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

- IT thì mình không phải là giỏi lắm nhưng dùng card Nvidia thì ổn đấy thớt, đây là ý kiến cá nhân của mình còn lại tùy từng người ;))
    Hà Bơonelove27 thích bài viết này.
  3. phamloc14

phamloc14 Thành viên cấp 1

AE thì quan trọng nhất vẫn là CPU,còn GPU quan trọng khi dùng với 1 số Plug-in đòi hỏi tính toán cao như MotionBlur hoặc Optical Flare.....Khi render cuối thì vẫn là CPU gánh,
    Nếu nhu cầu bạn ko cao thì ko nên mua Quadro làm j vì nó là dòng chuyên cho đồ họa, simulation,cứ Geforce thôi.....Mình đang dùng cả Quadro với Geforce , nhưng Geforce ko thể simulation nổi , phải sang Quadro, nói chung 2 dòng này là 2 phái khác nhau,

_> nếu muốn render nhanh thì chỉ có nâng CPU,còn tùy vào thành phần của Project nếu có thứ đòi hỏi GPU thì nâng GPU sẽ nhanh hơn
    vsea, Nguyễn Tất ThắngKonoko thích bài viết này.
  4. Konoko

Konoko Thành viên cấp 2

phamloc14 Geforce lúc preview trong AE có bị hiện tượng giật lag không bác? Tại em còn khoái chơi game mà quardo nghe nói chơi game dở lắm. Em chỉ cần geforce preview ko giật lag là được rồi. :D
  5. phamloc14

phamloc14 Thành viên cấp 1

Konoko còn tùy vào Project nữa bạn ạ , nếu comp của bạn ko có thứ j đòi hỏi GPU thì GTX hay quadro cũng thế thôi

ví dụ như [​IMG]

nếu có GPU thì nó sẽ preview nhanh,

Game thì cứ GTX là ngon
    Konoko thích bài viết này
  6. lahana

lahana Thành viên cấp 1

Mình cũng sài Quadro thấy cũng ổn. nhưng bạn nên đầu tư thêm về CPU đi, Render AE ngốn CPU lắm ...
  7. Donguyen BichNgoc

Donguyen BichNgoc Thành viên cấp 1

ếu máy ngon thế cơ mà.*hâm mộ(
  8. Bèo bọt biển

Bèo bọt biển Thành viên cấp 2

Theo e đc biết thì Geforce chuyên game Quadro chuyên đồ họa

Ủng hộ diễn đàn