Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Học Design có sợ bị thất nghiệp?

Chủ đề thuộc danh mục 'Kinh nghiệm / Kiến thức dành cho designer' được đăng bởi Pham Thanh, 6/4/14.

Lượt xem: 38,381

1. ToiHocDoHoa.com

ToiHocDoHoa.com Thành viên cấp 3

2. phankien9x

phankien9x Thành viên cấp 3

Chả biết nghành này có hot hay là ko!
    Theo kinh nghiệm gần 3 năm lăn lộn đi làm với tư cách là designer từ art tới branding sau đó lại là printing thì khởi điểm lương 5 triệu (ở đây là 2D thôi nha) đâu cũng có quan trọng là có chịu được khó và chịu được khổ hay ko! Làm bên art thì tào lao mía lao nhiều hơn nhưng đc thoải mái theo project phần nhiều là dạng trang trí ko có cố định nhưng lương theo project thì đủ ăn, branding thì 1 là freelancer 2 là 1 công ty chuyên thiết kế brand lương khởi điểm ít là 7 triệu, nhưng cần kinh nghiệm kĩ năng nhiều về màu sắc cũng như về thương hiệu là gì nhận diện thương hiệu tóm lại brand là hướng rất tốt thoải mái sướng nhưng VN thì tầm và hướng của brand còn thấp nên chấp nhận ở cái mức sống được.
    Còn 3D designer thì nhiều mảng mà cũng chưa thấy ai đi làm 3D lương thấp hơn 10 cũng ko rành nên ko nói.
    Cơ hội kiếm ngoài của designer là rất cao và hầu như thu nhập là từ kiếm ngoài. Các chương trình học thì phần nhiều na ná nhau nhưng tùy cách dạy và khối lượng kiến thức của những bạn học, học 2D thì ít nhiều cày đc print, art, brand, webdesign ít cũng đã 4 nghề khác nhau trong một khối 2D còn có kiếm đc việc vừa ý và lương tốt hay ko thì do bạn thôi.
    Nhưng giờ thì ai cũng ham hố học, nhiều bạn sinh viên ko rành về brand hoặc mới ra trường tung ra những báo giá khiếp đảm 2 3 triệu/bộ nhận diện quá sức phá giá làm thị trường nhân lực và freelancer nghành design xuống thấp quá.
    Xác định đam mê và mục tiêu trước khi học và theo, cái nghành này coi là theo đuổi đam mê, đam mê kiếm ra tiền
    ID 1808, phudang2001, MaMa2 người khác thích bài viết này.
  3. brutal_death

brutal_death Thành viên cấp 1

Có ông anh bạn làm 3d cũng bảo h nhiều ng đâm đầu vào quá, dốt nát thì k sao nhưng hầu như ai cũng muốn chứng tỏ khả năng nên đất chật người đông như ca sĩ vậy nên xin đc việc đã khó mà ngồi còn khó hơn. Còn vài yếu tố như chai mặt, chịu khó, rút kinh nghiệm mình nghĩ nghề nào cũng vậy nên nói đến mấy cái đó làm j nữa.
  4. Tiny Love

Tiny Love Thành viên cấp 2

Không có ngành học nào là thất nghiệp mà chỉ có định hướng và con đường và bản thân của mỗi người chọn đi theo thôi.
    Khi học hay tự học désign thì phải xem mình học nó với mục đích chỉ để chơi bời khoe mẽ bạn bè hay với mục đích nghiêm túc là kiếm tiền nuôi sống bản thân.
    DzungDG thích bài viết này
  5. success86

success86 Thành viên cấp 1

30 tuổi, theo design hơn 5 năm, cảm thấy nghề này không sợ thất nghiệp, chỉ sợ mấy bác ảo tưởng sức mạnh mà chê lương bèo thôi, :)
  6. truongolj

truongolj Thành viên cấp 1

Không sợ thất nghiệm nhé, đường cùng về mở tiệm in ấn, quảng cáo. :D
    phankien9x thích bài viết này
  7. Justin Nguyễn

Justin Nguyễn Thành viên cấp 2

Học chuyên sâu VFX ấy, nghề này ở VN bắt đầu phát triển và chưa nhiều nhân tài, biết đâu có thím nào hạp nhỉ :))
  8. nguyenthao811

nguyenthao811 Thành viên cấp 2

truongolj : Đầu tư vốn xong mà không có khách thì có mà :)))
  9. phankien9x

Ảo tưởng về sức mạnh cũng là một thế mạnh của design bác ơi!
    Lương bèo hay ko quan trọng 1 phần là cái tôi của bác nữa cứ đam mê thiết kế phải thế này phải thế kia, phải sáng tạo kiểu như tây thì cái đó có giỏi thì ở VN cũng chả giám nhận. Đôi khi làm 1 cty nhỏ nhỏ, thiết kế đạt thẩm mỹ tầm trung lương trên chục là việc bình thường.
    Ko mở được tiệm in ấn ta chuyển sang photocopy chuyên in phao cho học sinh chứ mấy bác
  10. brutal_death

Có hội nào gà manip hoặc gà blend k ạ ? Cho e tham gia thư giãn với. Gà với nhau chắc dễ thông
    ...
    ...
    ...
    ...
    cảm !
  11. nguyenthao811

brutal_death : Mình đây, không phải gà, mà mới nở =))
  12. brutal_death

nguyenthao811 hay quá. nhưng đã là thành viên cấp 2 mà lại mới nở
    nguyenthao811 thích bài viết này
  13. butathu1991

butathu1991 Mới đăng kí

Desgin giờ đầy rẫy ra nhưng thật nếu có tài thì $ kiếm vô khối nhé!
  14. truongolj

truongolj Thành viên cấp 1

@nguyenthao811
    Tiện đường chuyển nghề sửa máy in, bơm mực.... :P làm riết thời gian cạn ý tưởng nhiều khi ~X( tóc rụng hoài mà ko phải do ung thư. :D
    nguyenthao811 thích bài viết này
  15. tientiennt

tientiennt Mới đăng kí

Không sợ thất nghiệp đâu, bản thân có làm được hay ko thôi!
  16. minhduc7194

minhduc7194 Thành viên cấp 1

17. nguyenthao811

brutal_death : Mình không chuyên về chỉnh sửa ảnh vs manip mà :D, lúc mới học thì nghịch mấy cái ảnh blend thôi, chứ cũng chẳng được học bài bản gì ;))
    brutal_death thích bài viết này
  18. phankien9x

Nghề nào cũng là cái nghề có bèo bọt có giàu hay nghèo lại là do bạn thôi minhduc7194 ạ!
    2D designer có những người làm brand lương chưa tới 5 triệu cũng có người trên 20 thậm chí còn hơn, Print có người lương còn chưa đc 4 triệu nhưng có những người cả chục
    3D design còn lương hấp dẫn hơn nữa
    Chỉ là vấn dề ở bạn hay ở đâu thôi - designer vơ 1 phát cả đống nhưng người làm đc việc biết làm thực tế đếm trên đầu ngón tay. Bạn có thể sketch hay chưa chắc bạn là họa sĩ, manip hay blend chưa chắc rằng kiếm đc việc vs chức danh designer - thằng designer là thằng mang nhiều thứ trong 1 nghề nhất - từ sketch - chụp hình - rồi copyrighter - thủ công và còn nhiều kĩ năng tào lao khác. Sáng tạo - thẩm mỹ rồi sau đó là ứng dụng cho cái gì, dùng cái gì làm chính, cái gì làm phụ. Túm lại designer là 1 người có 1 đống lớn những kĩ năng vụn vặt nửa làm artist nửa là 1 thằng IT, từ ý tưởng qua máy tính hoặc tương tự ra 1 sản phẩm sử dụng cho marketing hoặc cái gì đó. Làm nghề này không nên mơ mộng, bạn thiết kế ra thấy đẹp nhưng ko phải ai cũng nhìn như bạn cả, đừng ảo tưởng, hoặc đơn giản bạn làm đẹp thật nhưng cty họ đơn giản ko cần đẹp chỉ cần đại trà và thẩm mỹ bình dân cuối cùng bạn cũng chẳng có việc và cuối cùng thì ở một chỗ chê designer bèo.
    nhocbmt, ToiHocDoHoa.com, ID 18081 người khác thích bài viết này.
  19. ID 1808

ID 1808 Thành viên cấp 2

Bác phankien9x đã nói hầu như đúng thực trạng ngành design của mình lúc này rồi đó.
    Quan trọng là mình chấp nhận và đương đầu hay không thôi (trong đó thì kỹ năng, kinh nghiệm cá nhân là bắt buột rồi). Mình nghĩ các bạn chịu khó thì sẽ ok, không sao cả.
    2D lương thấp hơn 3D nhưng sẽ có thời gian nhận Job ngoài làm. Bạn có khả năng và kỹ năng để khẳng định được chất lượng sản phẩm của mình thì cũng không kém 3D đâu.

Được cái thằng này mình có nhiều đường rút. Brand, art, print ads, chuyên print, bao bì, web ...đủ các kiểu khá nhiều. Có tư duy sáng tạo, học hỏi thêm là làm được hết mấy cái này. Bởi vậy quan niệm về THIẾT KẾ là gì rất quan trọng. Rất nhiều người hiểu sai về cái này.

Thời gian đầu đi làm 5-6 tháng có thể chưa nhận được việc ngoài, trong thời gian đó hay cho mọi người thấy khả năng của bạn thì tự nhiên họ sẽ tìm đến bạn thôi. Đó làm phải đảm bảo bản thân mình làm OK nha, chứ dỡ dỡ ương ương thì đừng trách tại sao không được thế này, thế kia. :D :D
    ToiHocDoHoa.com thích bài viết này
  20. phankien9x

Thanks ID 1808
    Gì chứ tay nghề thì ko bằng nhiều người còn về đi làm thì cũng có chút kinh nghiệm nên rảnh rảnh chia sẻ vs mọi người cho vui :D ae nào định dấn thân bớt mơ mộng nghành này hot nghành này nhàn nhã dễ làm, nghành này nhiều tiền, hay đôi khi là làm đc 1 số kĩ năng nhào ra làm freelancer chơi phá giá làm loãng nghành design của VN mấy ae design trong nghành lao đao

Ủng hộ diễn đàn