Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Học Design có sợ bị thất nghiệp?

Chủ đề thuộc danh mục 'Kinh nghiệm / Kiến thức dành cho designer' được đăng bởi Pham Thanh, 6/4/14.

Lượt xem: 38,394

1. khanhdu1994id

khanhdu1994id Thành viên cấp 3

ToiHocDoHoa.comphankien9x thích bài viết này.
  2. HaiXanh123

HaiXanh123 Thành viên cấp 2

Khó hay không chắc tùy người. Như mình là sinh viên, đam mê ngành này. Gần 1 năm trước tạo behance và up bài lên, ban đầu chỉ cho vui vs bằng anh bằng em. Dần dần thấy nhiều người thích, appreciate vs follow, làm thêm vài quả nữa thì bắt đầu có những mối freelance đầu tiên, làm dần, rồi có công ty cũng đã contact mình, muốn hốt mình ngay khi ra trường, rồi lại thêm vài cty, agency nữa,...

Mình bắt đầu vào nghề design chỉ đơn giản là như vậy, và hoàn toàn ko thấy khó xin việc. Việt Nam thừa designer hạng xoàng, nhưng cực thiếu những designer có phong cách tốt.
    ToiHocDoHoa.com thích bài viết này
  3. Nam_ls

Nam_ls Mới đăng kí

Mình phải khảng định với bạn. Nghề này không bao giờ thất nghiệp. Hầu như công ty nào cũng có nhu cầu về thiết kế dù ít hay nhiều. chỉ là mức lương bao nhiêu, tay nghề bạn đến đâu và có thật sự đam mê và nghiêm túc với nghề không thôi.
  4. lKame

lKame Mới đăng kí

giờ e muốn học design tại HN thì nên học ở đâu a? ai đã học rồi cho e ít kinh nghiệm + học phí luôn đc k?
  5. Nam_ls

Nam_ls Mới đăng kí

lKame có nhiều trung tâm dạy học. dù học ở đâu thỳ cũng phụ thuộc vào sự chăm chỉ từ bạn rất nhiều. kể cả tự học cũng ok. trước mình học bên fpt arena thấy ok. m học ra rồi nên k rõ hp bây giờ là bao nhiêu. chắc khoảng 11 củ/ 1 khóa hoặc thấp hơn.
  6. Cuongdt86

Cuongdt86 Mới đăng kí

Các bro cho hỏi năm nay mình 31, xuất thân là dân coder nhưng cũng có đam mê với nghề design này, mình hỏi câu này không biết có ngây ngô không nhưng muốn tìm một nơi cho beginner ở HN thì có group nào chấp nhận cho mình học nghề không?
  7. Nam_ls

Nam_ls Mới đăng kí

Cuongdt86 các trường có phân biết tuổi tác đâu bạn :v
    Cuongdt86 thích bài viết này
  8. Cuongdt86

Cuongdt86 Mới đăng kí

Nam_ls : ý mình là muốn tìm một group nào đó ở HN sẵn sàng tiếp nhận người như mình, chứ các trung tâm dạy nghề hay các khóa đào tạo thì mình cũng đã tìm hiểu rồi. Muốn tìm contact những người gần level của mình để hỏi han kn và cách làm việc của họ.
  9. phankien9x

phankien9x Thành viên cấp 3

bạn Nam_ls nổ quá rồi!
    Làm gì có nghề gì ko sợ thất nghiệp? Đúng là khả năng công việc với nghề design thì khá nhiều và thay đổi liên tục, hầu hết công ty nào cũng cần design không ít thì nhiều. Nhưng thử hỏi giờ cứ hô hào đi sinh viên học sinh định hướng làm design người người nhà nhà làm design rồi hỏi xem có thất nghiệp ko? Công việc nó cũng có tỉ lệ chọi và tỉ lệ chọn chứ! Nhiều người thì ắt hẳn những người hơn bạn sẽ đc nhận ngoài đó ra thì bạn thất nghiệp là đương nhiên thôi.
    Nghề này là đam mê theo đuổi và cố gắng theo từng ngày, nhiều người ko học vẫn làm nghề này và lương cũng ko ít, có người học xong cũng đổi ra làm nghề khác, nó gọi chung là design nhưng thực ra nó rất rộng. Tay nghề tốt hay ko cũng chẳng phải do mình định ra được, bác thao tác nhanh và sử dụng đc nhiều tips thì đối vs 1 chỗ quảng cáo, đèn led người ta sẽ gọi bạn là giỏi nghề lành nghề, cũng có những người chỉ làm vs thao tác trung bình nhưng cần mẫn tỉ mỉ hơn họ làm trong nghề in bình trang sách báo, hay kĩ thuật bình trang chế bản in offset này kia họ rành ko phải là sử dụng máy hay phím tắt hay tip nữa, lại có những thằng gọi là art director có mấy ai thấy nó gõ phím tắt choạch choạch rồi ra sản phẩm đâu, mà lương của mấy cha đó có tính bằng 5 10 triệu?
    Đam mê cứ theo đuổi nếu muốn, còn làm đc design để kiếm ra tiền thì nó là câu chuyện khác chứ! Designer ko phải là người sử dụng đc pts , AI, Corel draw, định hướng ko tốt có đi học trường xịn cỡ mấy, kĩ năng nghề nghiệp cao, vẫn thất nghiệp như thường.
    bác Cuongdt86 nếu bác là dân coder thì chắc học phần web designer là chuẩn vs bác em cũng từng là dân IT em học KHTN rồi qua làm design tới giờ, đam mê cứ theo đuổi nhưng nên theo khả năng và cái đam mê nó có đem lại cái gì ko bác ạ, nếu số 86 là năm sinh của bác thì em nghĩ bây giờ bác đổi nghề là không hợp lý lắm, còn đam mê thì triển thôi, graphic designer là cái thằng kết hợp giữa artist và IT bác đã có 1 nửa nó rồi.
  10. Tâm Hà

Tâm Hà Thành viên cấp 5

THẤT NGHỆP THẾ QUÁI NÀO ĐƯỢC BÁC, NGỒI LỀ ĐƯỜNG DÁN DECAL CŨNG RA TIỀN MÀ =))=))=))
  11. thien_designer

thien_designer Mới đăng kí

Dễ xin việc, lương khá ổn. Học trung cấp ra lương tàn tàn 6 triệu đi + tối về nhận thiết kế thêm vài cái tháng kiếm thêm tầm 4 triệu trở lên nữa. Tổng cộng cũng trên 10 triệu. Lanh lợi tí có thể không cần làm công ty, nhận làm online. Tự do về không giản lẫn thời gian, vừa đi du lịch vừa làm vẫn được. Nhưng chốt lại 1 cái: éo cần biết bạn thiết kế giỏi hay không, nhưng cái tối thiểu đó là bạn phải có trách nhiệm. Tôi bảo đảm là 1 thiết kế có trách nhiệm thì bạn sẽ thành công.

Tôi cần tuyển 2 thiết kế có trách nhiệm và thiết kế ổn: Thiết kế chủ yếu là bao bì và logo làm online, trả theo sản phẩm. Làm việc sẽ nhận được nhận cọc 50%. Ai quan tâm gửi cv và 1 vài mẫu thiết kế vào email: wwwdesign1409@gmail.com . Công việc cụ thể trao đổi sau khi xem hồ sơ.

Cảm ơn nhiều!
    ToiHocDoHoa.comHaiXanh123 thích bài viết này.
  12. vtnamno1

vtnamno1 Thành viên cấp 1

cty tuyển người nhan nhản mà lo gì bạn , có phải xin bằng tiền như kiểu nhà nước đâu , mang chất xám đi làm thì ít ai chê lắm , chỉ sợ không có khả năng để mang tiền về cho công ty đang nuôi mình mà thôi chứ bạn làm được thì không lí do gì mà người ta từ chối bạn . Chốt lại : tự tin vào mình và tự đánh giá thực lực của mình với những gì người khác đang đi làm làm ra , nếu bạn thấy mình làm đc như họ hoặc hơn thì bạn đã đặt 1 chân vào môi trường đó rồi , Công ty mình tuyển liên tục nhé , người đến nhiều nhưng ra về cũng nhiều , đơn giản vì họ không đáp ứng được yêu cầu công việc thôi =))
  13. phankien9x

Tuyển thì tuyển nhan nhản nhưng quan trọng là có làm được hay ko thôi!
    Bạn nociah đã từng làm trong nghành in chưa mà nói thế nhỉ? 2D bèo hơn 3D là dĩ nhiên nhưng nghề gì đạt đến mức xuất thần rồi thì lương đều cao cả chả có khác biệt lương nhiều nếu bạn cố gắng và thật sự giỏi. Mình chưa từng có bằng liên quan trong nghành in hay thiết kế, đã từng làm in lẫn brand lẫn art, UI/UX lương khởi điểm giống nhau có kinh nghiệm hay ko thì lại khác. Làm print chuyên bao bì, tờ rơi các loại mà ko đc gọi là thiết kế thì đúng là chịu bạn rồi, trong 2d mình nghĩ là cái thằng print là cái thằng khó làm nhất và khi biết làm lương là ổn định nhất đó bạn. Vừa phải biết thiết kế, chất liệu in ấn, màu sắc thiết kế và khi in, lương hiện tại của em cứng ngắc 7.5 triệu chưa thưởng chưa tăng ca chưa phụ cấp chức vụ, chưa kể làm thêm cuối tháng vãn có trên như vậy in ấn có bèo hay ko? trước đây tầm 5 6 tháng em làm UI UX lương cứng cũng 7 triệu ko tăng ca, chỉ phụ cấp thì vẫn thấp hơn bên in.
  14. HaiXanh123

phankien9x chắc ý của bạn ấy in ấn nghĩa là xài dc... máy in :))
  15. HaiXanh123

nociah chứ ông có trong ngành print media ko mà bảo lương ko cao với xài công cụ là quá đủ? Giải thích thì phankien đã nói rồi đấy
  16. nociah

nociah Mới đăng kí

phankien9x Ý MÌNH MUỐN NÓI BÊN TRÊN CHÍNH LÀ CÁI BẠN ĐANG GIẢI THÍCH đấy :) Mình đang muốn nói là lương 2d không thấp quan trọng là thật sự giỏi hay không. Còn làm in mà không được gọi là thiết kế ừ mình sai ý mình là nó ko creative ý. Mình từng làm in ấn và công việc của mình không có tí sáng tạo nào cả nó đơn giản chỉ là chép lại những sản phẩm đi trước và thay đổi 1 chút màu sắc và linh tinh thế thôi. Mình không nói "cái nào hơn cái nào" mà ý mình là "tuyển dụng bên cái nào hơn tuyển dụng bên cái nào" thế thôi. nếu bạn từng đi làm hẳn bạn biết :D ..... Còn ông bên dưới HaiXanh123 cái kiểu nói chuyện :-& không thể ngửi được =;
  17. phankien9x

HaiXanh123 thiết kế là phải xài đc chứ ko phải để chơi 1 mình coi còn nếu tk chỉ cho 1 mình coi thì nó là 1 dạng tác phẩm của artist bạn có thể coi nó đẹp nhưng có thể người khác thì ko. Còn để in ra được thì chắc tôi ko cần nói vs bạn, bạn chỉ mới làm brand chưa chạm nhiều đến những lĩnh vực trong thiết kế, đi làm đi rồi sẽ thấy trong nghành có những gì, chưa kể đến thiết kế trên máy của bạn đến mô hình thi công. Được công ty nào đó mời chưa hẳn thể hiện mình giỏi đâu, tôi cũng đc mời đi làm ở 1 vài cty nhưng chưa khi nào đc ưng ý (trong khi tôi chưa từng có 1 tấm bằng nào về thiết kế, cũng như chẳng được học thiết kế tới khi đã vào nghề hơn 2 năm) và thay đổi công việc thường xuyên để ko bị cùn ý tưởng và thoải mái nên như bạn chưa đc coi là giỏi hay là gì đâu, đừng nên mạnh miệng quá. Nên lắng nghe nhiều luồng ý kiến và chấp nhận nhiều người giỏi hơn như thế mới có đất phát triển và nhiều ý tưởng, ko phải ai cũng giàu ý tưởng và cái nào cũng dùng đc. Brand ko phải là ngồi design 1 type face hay ngồi sketch 1 symbol hay là bạn thấy hợp nhãn rồi làm ra, nó kết hợp từ marketing chiến lược của cty họ, rồi sản phẩm của họ, cái họ muốn hướng tới, mình có thể ko làm đẹp đc như nhiều người nhưng mình làm đúng khách hàng của mình cần, hay mình làm đúng cái mình hiểu hay là chỉ ko ko đưa ra 1 sản phẩm nó chỉ đáng giá ko tới 200k VNĐ bạn ạ, cái này là kinh nghiệm mình rút ra từ nhiều người thiết kế khác.
    nociah Cái đó là tuỳ vào bạn hay là khách của bạn, bạn ko thể nói thế đc, bạn có thể copy ý tưởng chứng tỏ tay nghề của bạn khá, nhưng ý tưởng bạn bị cùn ko có ý tưởng hay để thuyết phục khách hay sếp bạn chấp nhận cái mới. In ấn có nhiều thứ từ vật liệu in, kĩ thuật in chung 1 thiết kế bạn in 1 màu 2 màu 3 màu hay in ống đồng hay in kim loại thì đã khác nhau rồi. 2D thì nó có nhiều thứ để tìm tòi và nghịch lắm, mockup (ko phải mấy file PSD mấy bạn cắt rồi gắn rồi ghép nha, vật thật, thiết kế thật, tạo dáng rồi phối cảnh, rồi thêm vật liệu) rồi nhiều thứ xoay quanh và nó thật sự rất tuyệt ko phải giỡn đâu. Xem thiết kế khác rồi lấy cảm hứng hay hình ảnh rồi làm cảm hứng đó là chuyện dĩ nhiên của thiết kế bạn ạ, hầu hết mọi người đều vậy.
    Cuongdt86ToiHocDoHoa.com thích bài viết này.
  18. HaiXanh123

phankien9x ủa nãy h mình có nói gì đụng chạm bạn sao, và mình nói mình giỏi bao giờ? Đừng tự suy ra vậy. Ý kiến của mình là designer không khó xin việc, chỉ là giỏi hay không. Cọn vụ hợp nhãn hay không, client là người quyết định, đẹp thì nhiều người tới, thành công nhiều, lg cao, bla bla, etc. designer bàn với nhau cũng k có tác dụng. Nghe thì mình vẫn nghe. nhưng mình cũng có chính kiến của riêng mình, và chưa bao giờ mình áp đặt nó vào ai, mình chỉ đơn giản là tin vào những gì mình đang làm, và nó đã cho mình nhiều thành công, 1 designer không tin vào style của mình, ko tin vào bản thân thì làm sao ngóc đầu dc? Dù sao thì mình với bác cũng cùng đam mê branding, dù chủ nghĩa khác nhau, mình nghĩ là ko nên bàn cãi làm chi cho mệt, mình tôn trọng bác và support con đường bác đi, còn con đường mình, mình vẫn sẽ theo, chả ai phạm ai cả.

còn bạn nociah bạn nói sai thì mình bảo v, bạn cũng chấp nhận rồi còn gì. Mình là người làm bên print media, mình mới hỏi bạn là bạn làm print như thế nào mà bảo là chỉ cần công cụ là đủ? Chính cái cách nói về in ấn của bạn mới là khó ngửi trước ấy.
    Chỉnh sửa lần cuối: 6/3/16
  19. Justin Nguyễn

Justin Nguyễn Thành viên cấp 2

Thôi không cãi nhau nữa. Nói chung là học thiết kế sẽ thất nghiệp đấy, đừng học
  20. phankien9x

HaiXanh123 Nói thật nha có thể là mình lớn hơn bạn, đi làm rồi xin phép được xưng anh!
    Em chưa đi làm có thể còn rất nhỏ nên em thích lấy cái thành công của mình để so sánh cái đó ko nói, em đưa ra bằng chứng em đc feature trên behance hay được 1 công ty nào đó mời, để làm cái gì? Em làm theo cách của em, client của em chấp nhận hay ko đó là quyền của em, em ngông cũng kệ em, nhưng em nên suy nghĩ lại cách định nghĩa của em với thành công và nhận thức về design. Cũng có thể là do 1 thằng đi làm so vs 1 người còn đi học nc ko hiểu thì cái đó a xin lỗi.
    Trong thiết kế, rất nhiều hạng mục, rất nhiều thứ linh tinh mỗi người thiết kế là 1 con người nửa nghệ sĩ rất ngông cuồng, như anh tự nhận a chưa từng thiết kế ra cái gì đẹp anh chỉ làm đc cái chấp nhận đc vs client của mình và 90% tất cả brand của mình đều được đăng kí bản quền hay quyền SHTT, đã từng có 1 cty nhỏ riêng thiết kế ở VN chuyên brand và chưa từng có 1 portfolio. Vẫn có việc dù sang hay hèn, vẫn có cơm ăn, và đam mê với nghề, từng phỏng vấn rất nhiều thiết kế khác, rồi đi phỏng vấn. Đã xem nhiều brand của em, cả trên forum lẫn behance, a đã góp ý nghe hay ko là quyền của em.
    Trên forum nhiều người tài, nhiều người mới bắt đầu nhiều người đi làm lâu lăm trong nghành, mình chỉ là 1 người cũng chỉ nói những suy nghĩ cá nhân, và muốn vun đắp 1 bộ phận suy nghĩ về design, cộng đồng nghề ai nghe thì nghe, có thể 1 vài năm thậm chí trên 10 năm nữa nhận thức về thiết kế và bản quyền VN phát triển ae có đất dụng võ.
    Nói chung nghề nào cũng có việc, nhưng có giữ được việc hay ko đó mới là vấn đề, còn thành công là do định nghĩa, ko biết là xe hơi đồ sang, vợ đẹp hay là tỷ phú hay là nhà thiết kế đại tài nổi tiếng, thấy sống thoài mái làm thứ mình thích, cứ thứ mình muốn, mới là hạnh phúc, ko phải trôi nổi, chào khách kiếm tiền là hạnh phúc. Làm cái gì client cũng phải ừ 1 tay nhận CD 1 tay trao tiền là mừng.
    Còn nói có dễ kiếm việc hay ko thì ko có đâu, làm quảng cáo hộp đèn bảng hiệu người ta cần tay nghề đấy thất nghiệp đấy đừng có học, phí tiền, máy móc để học cũng đắt lắm, đừng có học. Học bác sĩ hay cái gì khác đê !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Ủng hộ diễn đàn