Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Học Design có sợ bị thất nghiệp?

Chủ đề thuộc danh mục 'Kinh nghiệm / Kiến thức dành cho designer' được đăng bởi Pham Thanh, 6/4/14.

Lượt xem: 38,401

1. brutal_death

brutal_death Thành viên cấp 1

phankien9x Ở thành phố e nghĩ nếu 2 người làm 7tr, 2 người là 14 triệu. Tiền ăn, tiền điện nước, tiền tiêu pha, tiền thuốc men tiêm chủng cho con nhỏ, tiền quần áo, tiền thăm hỏi người ốm, đám cưới đám ma vv.. các thứ thì còn tiết kiệm đc 1 chút. Nếu sau con cái đi học nữa thì còn tốn nữa.
    Nên bác nói chỉ 5-7 tr thì chắc cũng đc nhưng thắt bụng lắm. Đôi khi ng này ăn ng kia chỉ ngồi nhìn hoặc ăn ít lại chứ k thì k đủ đc.
    Vế sau thì bác nói đúng rồi. Bằng cấp k thể bằng tay quen. Và còn cả may mắn nữa. E cũng biết nhiều ng giỏi nhưng h toàn làm việc đâu đâu k.
  2. Hoàng Nam.designer

Hoàng Nam.designer Thành viên cấp 1

phankien9x mình chỉ nói tròng nghề designer này thôi nhé. Thất nghiệp hay không thì cũng là do sự cố gắng của bạn mà thôi.
  3. brutal_death

Justin Nguyễn chuẩn rồi ạ. Cảm ơn bác. E vẫn trau dồi những cái e đang làm ( xl k nói nghề j vì đụng chạm k hay ) Như đã nói ở trên ở trên e mặc dù chán nhưng giao gì thì e vẫn làm cho hết và làm gọn luôn 1 thể. Nhiều khi bị chê là sao đàn ông mà làm giấy tờ rồi toàn việc vặt vặt thế. E cũng cười cười rồi nghĩ trong bụng là đã là việc thì làm chứ k có việc nhỏ việc to. Bằng thì e có 1 bằng trung bình khá IT, một bằng tiếng anh b.
    H già đôi khi nghĩ học mới nữa k biết sao nhưng trc nghĩ mh đâm đầu kiếm nhiều bằng nhưng học thì cũng dở dang, lười, chỉ có game và nhậu nên h lãnh nhiều hậu quả quá. Đôi khi cũng ân hận mà kêu ra thì sợ người thân buồn thêm nên cứ cố gắng đc chút nào hay chút đó.
    Nghề hiện tại thì cũng k có gì về bản chất nhưng đôi khi có những cái trong phòng làm mình cảm thấy chán nó ví dụ tính những người trong nghề đôi khi chấm chiếm hoặc nhỏ nhen quá, hoặc là hay tự ái quá. E vào web của nghề và cũng cảm thấy vậy. Mình cố gắng bỏ qua vì nó k liên quan đến mình thì thôi nhưng đôi khi đang làm k đc lại thích kiếm chuyện với mình, rồi k đc đáp ứng thì tìm cách để mình điên lên, trong h thì toàn 3 chuyện con tôm con cá. Thấy chán lắm. Đi làm chỉ vì đồng tiền còn e ít khi nc với ai, trừ vài thanh niên trong cty là hay tán phét.
    Còn từ các bậc cha chú thì e cũng hiểu rồi để thảnh thơi vậy thì họ cũng phải bạc tóc bạc đầu nhiều lắm. Công vinh hay maria ozawa cũng chia sẻ là phải đấu tranh ngay k phải trên sân mà cả hậu trường nữa nhưng k bao giờ nói nên k ai biết. Nhưng e thấy họ đấu tranh vì đam mê nên họ máu lửa hơn e nhiều.
    minhduc7194Justin Nguyễn thích bài viết này.
  4. phankien9x

phankien9x Thành viên cấp 3

Justin Nguyễn bác nói chuẩn quá ạ trải qua đi rồi mới thấy chứ chả có nghề nào sướng cả, cũng chả có nghề nào mà nhanh giàu đc
    brutal_death em cũng đã từng đi làm design vs cái mức lương chỉ có 4,5 triệu chỉ để học 1 kĩ năng mình chưa biết, em chưa vợ nhưng em nghĩ là khéo ăn thì no khéo co thì ấm bác ơi, vì giờ lương em cộng lại hơn con số 15 có tháng hơn có tháng ít hơn nhưng chưa bao giờ dưới 7 triệu mà em nhiều khi vẫn phải vay tiền hay ăn mì tôm qua ngày bác ạ.
    Hoàng Nam.designer hiện tại mình làm design cũng có chút kinh nghiệm, mình cũng chưa thất nghiệp bạn ơi, mình chỉ bỏ việc và trốn việc thôi
    Justin Nguyễn thích bài viết này
  5. ituan

ituan Mới đăng kí

nếu giỏi nghề thì sợ gì thất nghiệp ! Quan trọng có chịu làm không thôi !
    phankien9x thích bài viết này
  6. Justin Nguyễn

Justin Nguyễn Thành viên cấp 2

brutal_death Nếu công việc của bác đang nhàn, hoặc vẫn dư thời gian thì bác cũng có thể làm thêm được mà. Kiếm dăm ba triệu thêm mỗi tháng với nghề thiết kế này không phải khó. Bác phải nắm vững illustrator, nếu chỉ biết PTS thì không làm được gì mấy đâu.
    Nếu bác vẫn đam mê thiết kế, em khuyên bác thế này. Thời gian rảnh bác tự học thêm illustrator đi, học trên cơ quan, học lúc ở nhà. Nếu bác đã có niềm đam mê như thế thì bác có thể tự học được như em vậy. Sau khi kha khá tự tin, bác cứ nhận làm một số việc vừa sức mình, giá cả không quan trọng, quan trọng là phải có áp lực chứ không làm linh tinh. Trên diễn đàn này đầy việc, bác cứ xin làm cho ng ta ấy.. rồi từ từ bác sẽ tích lũy được nhiều thứ.
    brutal_deathphankien9x thích bài viết này.
  7. phankien9x

phankien9x Thành viên cấp 3

Bác Justin Nguyễn chắc làm nghề lâu rồi chăng hiểu rõ quá! :v
    brutal_death Mảng 2D cứ rành AI, Indesign thì công việc thêm nếm là chuyện thường tình vấn đề là có chịu làm hay là ko! Nếu bác có thêm mấy kĩ năng lẻ tẻ của design như chụp hình, sketch, 3ds, diễn họa, webdesign, thì việc làm thêm ko hết nha bác.
    Do thằng designer là có nhiều thứ tạp nham nhất cái gì cũng có nên chỉ cần bác biết làm, là công việc thêm nếm làm ko xuể.
    Chiêu bài đi pv của em cũng là cái đa năng cái gì cũng làm đc, CV ko có nhưng ăn nói tốt 1 chút, cộng vs 1 cái Ipad trưng ảnh gì mình làm đc đừng có in ra hay làm portfolio chi nhiều show skill ra nhiều quá mức lương ko hợp lý thì chán, mà lương tốt công việc ngon thì lại thiếu cái skill nào đó, nhà tuyển dụng hay client lẻ tẻ cái người ta cần duy nhất là cái này biết làm ko? làm có đẹp ko vậy thôi. Công cụ thì bắt buộc bộ 2D PTS, AI, thậm chí cả Indesign là phải nằm lòng
    Justin Nguyễnbrutal_death thích bài viết này.
  8. brutal_death

phankien9x thì ở trên bác nói là "5-7 triệu là sống đc rồi", ở dưới bác lại nói là " lương em cộng lại hơn con số 15".
    trên 15 là thừa sức ăn no cả 2 vợ chồng em, có tiền nuôi con, tiền nuôi cả mấy đứa em họ việc ăn uống mà thừa là đằng khác. còn 5tr thì e nghĩ k đc vì ít quá. nuôi thân thì còn đc.
    Nếu theo công việc hiện tại thì k biết đến già có vươn tới con số 15 như bác k nữa.
  9. brutal_death

Justin Nguyễn cái này e cũng có nghịch nhưng xếp sau pts nên k nhiều tuy nhiên cũng đã tiếp xúc. Để e down về tìm hiểu nghiên cứu.
    Thắc mắc là thường ở các công ty người ta hay yêu cầu những gì về 2 món này vậy ạ ? ý là đòi hỏi trình độ hay là thường hay yêu cầu mình làm cho họ những gì ?
    Vừa vào mục tìm việc thấy có mấy cty thuê làm thiệp cưới chẳng hạn.
    Chỉnh sửa lần cuối: 7/3/16
  10. minhduc7194

minhduc7194 Thành viên cấp 1

Các bác ơi em đang design bên mảng web và mobile UX/UI. E đang tính chuyển sang in ấn print media vì thấy ngành này phù hợp với e hơn. E muốn phát triển lâu dài và lương cao cao chút. Các bác cho e lời khuyên nên bắt đầu từ đâu với ạ? :|:|:|
  11. Justin Nguyễn

brutal_death Tôi tạm chia ra làm 2 loại công ty cho bác dễ hình dung nhé./
    1. Công ty bên B: Tức là công ty chuyên làm thuê cụ thể là mảng thiết kế này này. Điển hình là các công ty agency, công ty media, công ty in ấn (chuyên làm dịch vụ) ... Bác giỏi mảng nào thì xin vào làm ở công ty làm về mảng đó (đã từng làm):
    - Illustrator (chính)+ PTS (phụ trợ): mảng branding (phát triển thương hiệu) Vì ngành này liên quan đến in ấn nhiều nên bắt buộc phải dùng Illus hoặc corel. Nghề này nhan nhản nhất luôn.
    - PTS (chính) + HTML (phụ) + Illus (phụ phụ) : thiết kế web./ Ngành này nhan nhản nhì luôn. Nhiều ông thiết kế web cũng ko biết cắt HTML nhưng vẫn sống tốt.
    - Ngoài ra nhiều ngành chuyên hơn. Nhưng biết Illus là điều gần như bắt buộc khi bắt đầu ngành thiết kế 2D
    2. Công ty bên A: Tức là công ty chuyên trả tiền (trong hợp đồng bên trả tiền thường là bên A) để thuê các bên agency khác. Thường ở đây là các hãng lớn chuyên làm các campaign lớn, nên phải thuê ngoài để đẩy trách nhiệm cho bên được thuê. Những hãng lớn này họ cần 1 đến 2 thiết kế đa di năng để làm các việc nhỏ trong công ty (đủ mọi loại kỹ năng 72 phép thần thông biến hóa), bác phải biết nhiều thứ từ thiết kế đến làm mô hình đến khéo tay... Và việc thứ 2 một thiết kế bên A phải biết đấy là lên kế hoạch marketing và quản lý chất lượng agency. Lúc này bác sẽ là thông dịch viên kết nối giữa bên mình và agency kèm theo sắn tay vào làm cùng bên agency để làm sao ra được sản phẩm theo đúng định hướng của bên mình nhất. (hiện nay đang làm)
    nicky lebrutal_death thích bài viết này.
  12. brutal_death

Justin Nguyễn Cảm ơn nhưng bác nói dài quá toàn từ chuyên môn nên khó hiểu. Lưu lại đọc dần dần. Học tập lao động trước còn mấy cái này sau. Vào đây xem các bác thực hành rồi bắt chước lại để tay quen nghề hơn rồi sau đó tính tiếp.
    Sau quen tay rồi mà ai nhờ thì làm tại nhà kiếm thêm như bác nói.
    Justin Nguyễn thích bài viết này
  13. Justin Nguyễn

minhduc7194 Cũng như mình đã chia sẻ, không biết bác nhắm vào đâu ? A hay B ?
  14. Xuyến - Xuyến

Xuyến - Xuyến Mới đăng kí

Hello!
    Mình là ma mới :)>-:)>-:)>-
    Hiện tại mình mới bảo vệ tốt nghiệp xong, tuy chưa có bằng nhưng mình đã đi làm cũng gần được 1 năm. Kinh nghiệm thì chưa có nhưng cố gắng làm việc thì sếp thấy cũng ok.?@_@? :D
    Công ty có mỗi mình làm đồ họa nên việc cứ dí mà đồ án cũng không tha. Nhiều khi muốn xin nghỉ việc nhưng suy đi nghĩ lại không cố gắng từ bây giờ thì sau này làm sao thành công. Vậy là cũng xong cái tốt nghiệp:-bd, bây giờ mình muốn học thêm các phần mềm đồ họa nữa để nâng cao nhưng mà không biết nên học thêm gì ngoài các phần mềm AI, COREL, PTS, ID... Các bạn cho mình ý kiến góp ý với? :-B
  15. minhduc7194

Justin Nguyễn nghe bác nói thì e là ng mới bắt đầu thì phải làm bên công ty B rồi. Vì làm bên công ty A thì đâu có nhiều cơ hội học hỏi cái mới để đa di năng đc. Có vẻ bác đang làm design độc lập là chính thì phải. E cũng chưa hiểu công việc bên B lắm, có lẽ bác đang nói đến công việc của leader .E thích xây dựng 1 team hơn.
  16. minhduc7194

Xuyến - Xuyến Phần mềm thì biết càng nhiều càng tốt bạn ơi. Quan trọng là bạn muốn làm cái gì thôi. Cứ làm việc mình thích , phần mềm là cái phụ trợ thôi. Cảm thấy cần cái gì thì học cái đấy
  17. Soullegend

Soullegend Thành viên cấp 3

bác phankien9x làm tổng cộng những gì để có mức lương 15tr mỗi tháng?
  18. Justin Nguyễn

minhduc7194 Uhm, công ty có mỗi mình mình phải handle mọi thứ. Nhiều khi khó khăn phải tự bơi, cũng ước gì có 1 đồng nghiệp cũng làm thiết kế nữa để trao đổi kiến thức và cùng làm cho tự tin hơn ấy. Hiện tại mình thấy xu hướng là các bạn tự hợp nhau lại thành 1 team để cùng làm và chia sẻ lợi nhuận. Theo mình hiểu thì team bạn sẽ làm dịch vụ các thứ liên quan đến truyền thông cụ thể là:
    - Mảng in ấn : logo, brochure, leaflet, ...
    - Mảng media : website, TVC, thực hiện event, campaign, chạy quảng cáo ?
  19. Justin Nguyễn

Soullegend Đơn giản lắm bác ạ, lương cứng hàng tháng chỉ cần 7tr thôi, buổi tối đi chơi, xem phim chém gió với bạn bè, cuối tháng nhận tiền thuê nhà 8tr nữa là đủ 15tr bác ạ :))
  20. Soullegend

Soullegend Thành viên cấp 3

tớ làm cũng chỉ khoảng 3 năm, lương khởi điểm thử việc 3,8tr chứ chả phải 5tr cũng may, bằng đại học đồ họa đàng hoàng, chuyển tới chuyển lui mỗi năm 1 chỗ đến h lương cũng chỉ 9tr, phụ cấp các thứ cũng lên dc 11tr, dc nghỉ thư 7,cn. Nhận thấy mình đã bỏ qua nhiều thứ ví dụ như anh ngữ hay digital art để cải thiện mức lương nhưng nói chung thời gian không chờ ai cả, tuổi thì ngày càng lớn, cạnh tranh ngày càng cao, muốn học cũng chỉ dám học âm thầm chứ không nông nỗi như ngày trẻ, h muốn ổn định hơn.
    Cho nên ai nói làm tàn tàn mà mức lương 15,20tr như điều gì đó dễ dàng trong ngành này thì mình không đồng tình lắm, dễ sinh ảo tưởng cho người trẻ.
    Em của bạn tớ tốt nghiệp đại học y dược loại giỏi học 7 năm mà ra làm nhà nước lương 3tr mới hãi đấy, cho nên nghề nào cũng có mấy thứ trời ơi cần phải vượt qua, nhất là giai đoạn đầu.

Và mình cũng không muốn gộp chung làm design và làm kinh doanh, 1 số bạn mở kinh doanh dịch vụ design thì tất nhiên thu nhập cao hơn, nhưng không thể lấy đó làm quy chuẩn đối chiếu cho người làm công bình thường, kinh doanh thì cần vốn, cần kinh nghiệm và phải chấp nhận rủi ro cao.
    Chỉnh sửa lần cuối: 7/3/16
    minhduc7194Justin Nguyễn thích bài viết này.

Ủng hộ diễn đàn