Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Học hỏi kinh nghiệm lấy nét ảnh khi chụp?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi NguyenDu, 10/1/13.

Lượt xem: 16,409

1. zphatptz

zphatptz Thành viên cấp 1

Bạn dùng máy gì lens gì mình có ít kinh nghiệm chia sẻ với bạn.
    Bạn mún lấy nét bằng tay mà bị cân nhưng ko đeo kính thì trên Viewfinder có cái nút + - xoay xoay nó xem có khá hơn ko.
    Chụp bủi tối bạn nên đầu từ fash + tripod thêm tản sáng càng tốt. Để màn trập phơi lâu để ánh lấy được ánh sáng + bokeh (cần tripod để ảnh ko rung) + flash để ko dư sáng mẩu.
    NguyenDu thích bài viết này
  2. Anhchauvina

Anhchauvina Mới đăng kí

xoá phông đẹp thì cứ tiêu cự dài nhất của lens, lens fix càng tốt. Gần mẫu xa nền càng tốt. Shutter 1/60 cho khỏi rung. Bù iso hay flash nhẹ. Lấy nét ở điểm giữa 2 mắt. Lấy bằng manual focus trên máy, rùi chọn điểm lấy nét trên máy vô giữa 2 mắt.
  3. NguyenDu

NguyenDu Thành viên cấp 2

Em dùng 50 1.8
    Em đi đường đẹp đâu chụp đó như kiểu đi chơi nên cùng lắm mang Flash chứ không mang Tripod được. Mà quan trọng là cả 2 thứ đó em đều chưa sắm đc :P

Manual chỉnh ra phóng to vẫn thấy nhòe bác ơi. Có nhẽ em nhìn chưa chuẩn. Nhưng cái ống ngắm bé vậy sao mà nhìn chuẩn được.
  4. Daniel Ngo

Daniel Ngo Thành viên cấp 1

Các máy DSLR bây giờ lấy nét tự động rất chuẩn mà bạn, bạn bị mờ có thể do 1 số nguyên nhân sau:

- Lens giá rẻ mà bạn mở khẩu hết cỡ thì 80% ảnh sẽ bị soft cảm giác out nét.
    - Lens bị back hoặc front focus.
    - Body bị Back hoặc front focus.
    - Bạn bắt nét ở điểm có độ tương phản thấp dẫn đến máy bắt nét sai.
    - Bạn lấy nét ở mũi mà zoom vào mắt để check thì chắc chắn mắt sẽ bị mờ hơn mũi.
    ...

Tốt nhất bạn nên mang ra hãng để họ kiểm tra 1 lượt là biết ngay ^^
  5. Shenvi

Shenvi Thành viên cấp 3

Cái vòng ngay chỗ ống ngắm của body máy đó bạn :)
  6. v7q3t

v7q3t Thành viên cấp 1

Dạo này cũng đang có hứng tìm hiểu, đọc để lấy thêm kiến thức :D
  7. Zeroco

Zeroco Thành viên cấp 3

@Nguyen Du: Chủ thớt phải không?
    Không phải là a có ý chê bai chỉ trích gì em.
    Nhưng trong chơi ảnh không phải cái gì cũng đi hỏi. Cũng giống như hỏi bài cô giáo, cô sẽ hỏi em "không hiểu chỗ nào" để giảng lại chỗ không hiểu. Chứ không thể giảng lại cả bài.
    Mọi người ở đây cũng vậy, a hay bất kì ai cũng có thể giúp em. Nhưng a đang cảm thấy e đang không biết mình hỏi cái gì.
    Mọi lời khuyên của mọi người đều dựa trên cơ sở là e chụp đc ảnh rồi và có điểm không ổn cần hỏi. Nên nếu em cần thắc mắc gì thì tốt nhất nên up lên 1 tấm ảnh và chỉ ra chỗ cảm thấy không ổn. Mọi người sẽ giúp em.
    Mọi tư vấn chỉ giúp em tiếp cận và làm chủ máy ảnh và ảnh ra tốt hơn chứ mọi người không giúp em chụp ảnh đẹp hơn.
    Nếu là out do mắt ngắm thì a đã giải thích kĩ ở comment trên rồi.
    Còn nếu out là do nét không bén thì em nên tìm đọc tài liệu với những keyword kiểu như "DOF trong nhiếp ảnh số"/"DOF là gì"/ "làm chủ DOF khi chụp ảnh"
    Anh nghĩ khi đọc xong 1 số tài liệu thì em sẽ phần nào làm chủ thiết bị trong tay, cũng như kiến thức trong đầu để có thể "Cùng vui - và cảm nhận cái thú của nhiếp ảnh". Chụp ảnh có thể là 1 sở thích, 1 đam mê, nhưng đưa sở thích, đam mê tiếp cận đến nghệ thuật là cả 1 quá trình lao động.
    Chúc em chơi vui. Thân
    ShenviNguyenDu thích bài viết này.
  8. Shenvi

Shenvi Thành viên cấp 3

Xem nào... bạn này nói cũng đúng đấy nhé, lần sau bạn nên google thần chưởng 1 phát trước đi rùi kái nào ko hiểu thì hãy hỏi, phải tập làm quen vì ko phải ai cũng có thể giảng cho bạn ngay và nhanh cả bài được :)
    Cố lên nhé ;))
  9. ant7dotcom

ant7dotcom Mới đăng kí

Chụp càng nhiều càng lên tay!
    Thường thì nếu trường hợp nào mà chụp bị lỗi 1 lần, thì mình cố gắng chụp lại trong đúng điều kiện như vậy, nhưng theo nhiều hiệu chỉnh khác nhau để xem với trường hợp đó thì chỉnh thế nào là hợp lý. Vừa chụp vừa học vậy!

Chúc bạn càng ngày càng lên tay và khắc phục được lỗi.
  10. YFG730S

YFG730S Thành viên cấp 2

đây là bệnh của mới cầm máy, ngày xưa e cũng bị, đó là phóng to hình 100% để xem xem nó có nét ko
    em nói thật luôn là sau khi bị thằng bạn chửi cho là "mày phóng lên 100% xem mụn à" thì từ đó e mới thôi, vừa ý với ảnh nét ở phân giải ~800px
    còn điều nữa lưu ý bác muốn chụp đêm mà nét thì phải Đủ sáng (tốt nhất là flash)
    và như bác Zeroco đã nói ở trên, google thần chưởng đi bác à
    Chụp nhiều tự rút ra kinh nghiệm cho bản thân, cũng giống như học thì phải thực hành
    mấy bác đừng có tư vấn lấy nét manual vào ban đêm với cái 50 1.8 cho người mới chụp, hơn nữa bạn ấy còn bị cận, +- cái diop thì cũng vậy thôi, mắt người cận yếu hơn người ko cận (em cũng bị cận :| )
    ZerocoNguyenDu thích bài viết này.
  11. Zeroco

Zeroco Thành viên cấp 3

a cũng cận này (và nặng hơn cận - Chính xác là "Rối loạn thị giác" )
    Nhưng muốn chơi thì phải thích nghi
    những bác cận nặng hoặc viễn nặng còn mua cái Eye-cup loại lớn của FX về tháo lớp kính trên đó - đi ra ngoài đo kính thuốc như mắt kính thường - Rồi mài cho vừa kính vào eyes-cup đấy ;)
    Cuộc chơi nào cũng phải trải nghiệm thôi :D
    Designz, NguyenDuShenvi thích bài viết này.
  12. Vũ iSnipe

Vũ iSnipe Thành viên cấp 2

chụp lens 50 1.8 thì có khi giống bác gì trên kia nói, khi nhắm điểm giữa ngay mặt mẫu xong khoá nét, di chuyển khung hình theo ý muốn thì rất dễ bị mờ mẫu (bạn để f1.8 thì DOF khá mỏng)
  13. HaiTran

HaiTran Thành viên cấp 1

Nhìn thẳng quân thù mà bắn :D
  14. setgon

setgon Thành viên cấp 2

Để kiểm tra xem có phải do tay run hay ko thì xài chân đế, chụp là biết do người hay do máy liền à :|
  15. setgon

setgon Thành viên cấp 2

Cái này theo như mình biết thì được gọi là "phá sản chân chính" đấy :))
  16. Zeroco

Zeroco Thành viên cấp 3

Có khái niệm "Phá sản chân chính" nữa ta >:)
    Cơ bản là nếu chuyển qua chơi Macro và Close up thì 90% là MF >:) thước bù độ có giới hạn. Nếu nặng hơn thì chỉ còn cách trên :D

Ủng hộ diễn đàn