Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Học HTML - Soạn thảo văn bản HTML đầu tiên

Chủ đề thuộc danh mục 'HTML - CSS - JS - PHP - ASP' được đăng bởi MinhHoang, 3/9/15.

Lượt xem: 5,737

1. MinhHoang Banned

Học HTML là ngôn ngữ đầu tiên mình khuyên bạn nên học.
    Trong bài trước mình đã nói sơ qua một số thông tin về HTML như: HTML là gì, phần mở rộng . html hay .htm, chức năng HTML trong website…

1/ HỌC HTML KHUYẾN KHÍCH CÁC BẠN SỬ DỤNG SUBLIME TEXT
    Sublime text là một chương trình soạn thảo văn bản (Text Editor) miễn phí, vừa nhẹ, chuyên nghiệp phục vụ cho việc viết code HTML nhanh chóng và các ngôn ngữ lập trình khác(PHP, Python, CSS…). Trong toàn bộ hướng dẫn này mình sẽ dùng trinhg Editor này để làm việc.

2/ HTML TẬP TIN ĐẦU TIÊN
    Bạn gõ chính xác đoạn code bên dưới, để nhớ lâu mình khuyên bạn nên tự đánh code ra và không copy code mẫu (trừ trường hợp bạn gõ code không được, hoặc code mẫu quá khó để đánh lại).

Đây là đoạn code cấu trúc chuẩn của một tập tin HTML. Giải thích đoạn mã trên:
    1. <!DOCTYPE html>: là thẻ đầu tiên xác định thể loại tài liệu
    2. < html>…</html>: Đây là từ khóa html được bao quanh bở dấu <> cho biết đây là một tài liệu html
    3. <head>…</head>: là nơi chứa tất cả các phần tử đầu vào của văn bản HTML. Bên trong thẻ <head> bao gồm nhiều thanh phần như: “<title>, <style>, <meta>, <link>, <script>, <noscript>, <base>”
    4. <body>…</body>: bên trong cặp thẻ này sẽ là nội dung của trang web bạn cần hiển thị
    2.1 <!DOCTYPE html>
    Khải báo hiển thị trang web một cách chính xác cho trình duyệt. Có rất nhiều tài liệu khác nhau trên trang web, và một trình duyệt chỉ có thể hiển thị chính xác 100% nếu nó biết loại HTML và phiên bản được sử dụng.

2.2 < html> </html>
    Đây là từ khóa html được bao quanh bở dấu <> cho biết đây là một tài liệu html.

Lưu ý: thẻ đóng </html> được để cuối tài liệu

2.3 <head>
    là nơi chứa tất cả các phần tử đầu vào của văn bản HTML. Bên trong thẻ <head> bao gồm nhiều thanh phần như: “<title>, <style>, <meta>, <link>, <script>, <noscript>, <base>”. Mình sẻ nói cụ thể hơn về thẻ này ở phần sau

Lưu ý: thẻ đóng </head> được để trước thẻ mở <body>

2.4 <body>
    bên trong cặp thẻ này sẽ là nội dung của trang web bạn cần hiển thị

...
    chiro91ndDương Đức Sơn thích bài viết này.
  2. quocmai

quocmai Thành viên cấp 1

Cho em xin toàn bộ file học lập trình web được không
  3. MinhHoang

MinhHoang Banned

Chào bạn.
    Mình hướng dẫn từng phần riêng về siêu văn bản HTML. Nếu bạn thắc mắc về vấn đề nào có thể post vào đây, mình sẽ giúp.

Thanks
    chiro91nd thích bài viết này
  4. nhathp1991

nhathp1991 Mới đăng kí

HTML là cơ bản của lập trình Web học xong cái đó bạn còn phải học CSS. JAVA, Photoshop rồi mới đến ngôn ngữ lập trình nhé .
  5. MinhHoang

MinhHoang Banned

Ủng hộ diễn đàn