Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Hỏi] 1 vài câu hỏi của newbie (có quà cho ai giúp đỡ ạ)

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Illustrator' được đăng bởi leesixan, 8/1/16.

Lượt xem: 1,958

1. leesixan Mới đăng kí

Xin chào mọi người,
    Mình vừa được sếp giao cho làm cái backdrop cho party cuối năm, mà với khả năng hiện giờ thì có vẻ hơi khó, vì mình không biết gì về đồ họa. Là newbie, mới làm quen với AI từ hôm qua nên có nhiều bỡ ngỡ. Thời gian lại không nhiều nên nếu tự tìm hiểu sợ không kịp.
    Mình muốn làm cái cinema light banner dạng này.

Hình tròn hay hình vuông không quan trọng. Cái chính là mình không biết làm thế nào để mấy cái đèn xung quanh nó "lóa lóa" lên thế kia. Nếu cái đèn nó nổi nổi thành hình cầu mà lóa lên được thế kia thì còn tốt nữa. Ai có thể giúp không ạ?

Thứ 2, mình muốn hỏi về việc cắt các đối tượng trong illustrator. Mình có 1 vector như thế này:

Cái dải phim màu xanh da trời bên dưới hơi ngắn. Mình muốn kéo dài nó ra. Mình dự định là cắt 1 phần của nó rồi paste lại cho dài. Khi bấm sellection tool thì nó sellect cả cái object đấy rồi chứ không phải chỉ mỗi đoạn phim màu xanh da trời kia. Vậy cho mình hỏi, có cách nào để cắt 1 phần của vector object trong illustrator. Thực ra cái dải màu xanh đó vẽ lại rất dễ, ngay cả với 1 newbie như mình. Nhưng không phải object nào cũng có thể vẽ lại được, nên hỏi câu này cũng là để cho tổng quát luôn.

Của ít lòng nhiều, mình xin dành tặng 15.000 point FSHARE, tương đương 1 tài khoản VIP 15 ngày (kích hoạt từng ngày cũng được) trên trang download FSHARE cho ai bớt chút thời gian giúp mình giải đáp các thắc mắc trên.
    Vì là newbie nên có thể hỏi quá ngô nghê. Rất xin lỗi.
    Mong sớm nhận được sự giúp đỡ từ mọi người trên diễn đàn.
    Xin cảm ơn

...
  2. mrquang789456

mrquang789456 Thành viên cấp 2

Đơn giản, Chat facebook với mình , mình chỉ cho
    leesixan thích bài viết này
  3. mrquang789456

mrquang789456 Thành viên cấp 2

4. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

- Nêu hình kia mà là vector thì ta chọn đối tượng đó sau rồi copy + paste là đc thôi.
    leesixan thích bài viết này
  5. leesixan

leesixan Mới đăng kí

Thanks bạn Mr Quang. Bạn nhiệt tình quá. Vấn đề của mình đã ok rồi. Thanks

Ủng hộ diễn đàn