Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hỏi các bác: từ photoshop xuất file eps hay tiff để in? và EPS thì chọn loại nào vì có 3 loại

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi manh_nvm, 14/1/14.

Lượt xem: 14,690

1. manh_nvm Thành viên cấp 2

Như tiêu đề em muốn hỏi: đó là khi xuất file từ photoshop để in thì chọn loại nào, Tiff và EPs để cho ra màu sắc chuẩn nhất, hay là in ấn đúng đắn nhất thì xuất cái nào?
    - Em thử cái eps thứ nhất: ok nhưng có vẻ chất lượng giảm đi ít nhiều vì có mấy dòng thông số (jpg, 1bit vs 8bit mà em ko hiểu)
    - Cái thứ 2 và 3 thử export vào corel bị mất màu thành dạng vector đen trắng
    - và cái tiff em ko nhớ đã đọc ở đâu đó, đây cũng là 1 dạng file xuất ra để in cho chất lượng tốt, vậy nên dùng nó hay eps tốt hơn,
    Cám ơn các bác!

...
  2. chezo

chezo Thành viên cấp 1

Nếu in KTS thì bạn để TIFF còn in offset thi để PSD có Layer để bên in còn bù hao với chỉnh màu cho bạn. Nhớ để mode CMYK
    manh_nvm thích bài viết này
  3. manh_nvm

manh_nvm Thành viên cấp 2

In lịch dạng 1 tờ 12 tháng treo tường thì để cái gì bác, Em để cmyk từ đầu nên layer ko bị merger , mà bác có thể phân biệt giúp em offset và kĩ thuật số ko ạ, em cũng thắc mắc lâu rồi mà đọc nhiều vẫn chưa hiểu lắm. cám ơn bác rất nhiều
  4. chezo

chezo Thành viên cấp 1

In lịch bất cứ cái gì thì bạn phải chọn in phương pháp nào từ đó bạn sẽ biết để file gì. Phần in KTS và Offset thì bạn tìm trên gô gồ chịu khó đọc tí đi nếu muốn làm designer. đơn giản là in KTS là in trực tiếp từ máy tính kết nối với máy in, có thể in được số lượng ít cũng được. Còn in Offset là in SLL. và màu sắc thì in offset đẹp hơn in KTS.
    Chỉnh sửa lần cuối: 14/1/14
  5. manh_nvm

Ok để em tìm hiểu thêm, thank bác nhiều lắm
  6. manh_nvm

chezo Bác giúp em với, em chưa làm thực tế bjo nên không biết khi xuất TIFF thì chọn mục nào ạ, để in Lịch ấy bác ạ, em nghĩ là offset thôi
  7. chezo

chezo Thành viên cấp 1

In offset thì bạn để file PSD cả Layer luôn nha. Lần sau nếu xác định in Offset thì bạn làm file bên AI hoặc Corel. Bạn in kích thước bao nhiêu và số lượng như nào mình tư vấn luôn cho.
  8. manh_nvm

Em làm giúp thôi chứ không trực tiếp in ạ, em in lịch 40x60cm, mà ông anh bảo gửi file eps chứ không gửi psd vì nặng quá ( gửi mail với cả ông ý cũng lười down). Em nghĩ để CMYK chắc là được rồi nên xuất eps luôn ạ, ông ý bảo in 20 tờ cho bạn đồng khóa thôi. Có gì cần chú ý khi in nữa bác giải thích thêm giùm em. He he thank bác
  9. chezo

chezo Thành viên cấp 1

20 tờ bạn in KTS chứ in offset thì sao chịu được giá. Bạn xuất file TIFF bình thường là được rồi. để file TIFF nén dạng ZIP file nhẹ được 2/3. In Offset phục vụ số lượng hàng nghìn tờ bạn à, còn số lượng ít thì tùy nhu cầu hàng cao cấp thì họ mới in Offset thôi.
  10. manh_nvm

Thế nghĩa là em xuất TIFF như ảnh trên thì thông số cứ phang mặc định à bác ? Thế nếu file TIFF đấy mà đem in offset có được không bác, hay chỉ để in kĩ thuật số đc thôi ạ, may wa thank bác :-ss
  11. chezo

chezo Thành viên cấp 1

In offset nếu có kinh nghiệm thì để file TIFF hay JPG cũng in được (như mình đã nói ở trên nếu in offset thì làm file bên AI hoặc Corel). Còn ko chuyên về kỹ thuật in thì nên để file PSD hoặc TIFF có layer để bên in chỉnh file. Ví dụ: Tex đen các bạn thường làm 4 màu thì bên in chuyển về đen 1 màu, bù hao bản in để xả..........
    H_Tmanh_nvm thích bài viết này.
  12. manh_nvm

Cám ơn bác, bác nhiệt tình quá. He he
  13. Ba Đậu Phộng

Ba Đậu Phộng Mới đăng kí

em chào các anh chị .các anh chị nge bệnh mù màu ở máy tính bao giờ chưa ạ. máy e khi làm trong psd or ai thì nó là màu đen nhưng xuất in tif thì nó ra màu trắng. còn nhiều màu khác cũng vậy.có bác nào biết k chỉ giùm e vs chứ nhìn cái màu hình xuất ra thấy ghét ghê mà e cũng gặp khó khăn khi đưa cho khách hàng xem màu. cảm ơn các anh chị rất nhiều.
  14. hatay1712

hatay1712 Thành viên cấp 4

Bạn in bằng hệ màu gì thì thiết kế xuất ra hệ màu đấy. Ví dụ in ảnh thì hệ màu RGB, in bạt thì CYMK
  15. Ba Đậu Phộng

Ba Đậu Phộng Mới đăng kí

um thì có làm như thế rùi.nhưng nó vẫn thế ak

Ủng hộ diễn đàn