Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[ Hỏi ] Cách giảm size ảnh mà giữ nguyên chất lượng , không bị nhòe ảnh mất nét

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi squall-mtv, 20/2/17.

Lượt xem: 22,565

1. squall-mtv Mới đăng kí

Mình là newber , mình sử dụng Adobe Photoshop CC 2015 dùng chức năng Image size , sau khi tinh chỉnh nhiều lần ( tìm hiểu google hướng dẫn ) đủ hết các cách . Nhưng không thể nào giảm file ảnh xuống size 320x180 pixels mà ảnh nguyên chất lượng được , giảm size xong là ảnh cũng giảm dung lượng đồng thời ảnh ( có chữ trong file ảnh ) cũng bị nhòe đi và mất nét nhìn rất xấu . Bác nào có kinh nghiệm , xin giúp đỡ .

...
  2. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

- Vấn đề này thì tất nhiên là khi bạn giảm KÍCH THƯỚC thì tất nhiên CHẤT LƯỢNG thôi. Có điều phải điều chỉnh sao cho hợp lý và không phải bất cứ hình ảnh nào cũng áp dụng được. Nếu là ảnh chất lượng cao (high DIP) còn xử lý tốt chứ kiểu dạng chụp bằng điện thoại hoặc kích thước nhỏ thì không ổn.

P/s: Hãy áp dụng cả Convert to Smart Object nếu cần thiết!
    Chỉnh sửa lần cuối: 21/2/17
  3. squall-mtv

squall-mtv Mới đăng kí

video thứ 1 : đánh dấu resample -> reserve details -> kéo reduce noise đến 100 -> ảnh vẫn nhòe , ko khá hơn chút nào
    video thứ 2 : Adobe Photoshop CC 2015 ko có chữ Tools -> photoshop -> image processor
    Còn Convert to Smart Object là ở đâu ? dùng như thế nào ?
    Mình là newber , có gì bạn hướng dẫn cụ thể giúp mình
  4. lytainhantm1

lytainhantm1 Thành viên cấp 1

resize xong xem ở 100% hay là bác xem ở 4 500% mà bị nhòe?
    Resize anh dùng trên màng hình thì để phân giải 72
    Resize anh dùng in ấn thì để phân giải 300 (ảnh độ phân giải thấp hơn mà nâng lên thì hư hình)
    Còn muốn giảm size thấp xuông mà chất lượng và dung lượng không bị giảm thì cứ convert smart object cho nó rồi kéo xuống theo size cần, nhớ khóa tỉ lệ để không lệch px
    Thân!!
  5. squall-mtv

squall-mtv Mới đăng kí

@ lytainhantm1
    Cảm ơn bạn đã tư vấn , như mình đã nói , mình là newber , về Photoshop CC 2015 nói thật mình ko rành . Mình ko có nhu cầu in ấn gì cả , mình chỉ muốn chỉnh sửa ảnh về kích thước 320x180 pixels mà ảnh ko bị nhòe , vẫn giữ chi tiết

Màn hình của mình là Dell P2314H 23 in
    Code:
     Display

Diagonally Viewable Size:
        58.42 cm
        23" (23-inch wide viewable image size)

Aspect Ratio:
        Widescreen (16:9)

Optimal resolution:
        1920 x 1080 at 60 Hz
    Khi resize (dùng Image Size ) mình gõ giá trị 320x180 pixels xong thì ngay lập tức ảnh đã nhòe rồi dù là có zoom 100% hay zoom 500% đi nữa

Còn convert smart object mình lên youtube thấy cách sử cách sử dụng là click phải vào ảnh chọn convert to smart object , rồi khi mình resize gõ giá trị 320x180 pixels xong thì ngay lập tức ảnh đã nhòe giống như chưa dùng convert smart object
  6. squall-mtv

squall-mtv Mới đăng kí

up câu hỏi
  7. James B. Nguyen

James B. Nguyen Thành viên cấp 1

Giá trị 320px x 180px qui đổi là 2.7cm x 1.5cm (làm tròn số) -> khoảng 1 lóng ngón tay trỏ người 1m65. Nếu muốn thấy chữ không nhoè thì phải làm bên Vector (như các loại tem bể, tem bảo hành điện thoại á), hình ảnh không bàn tới nhé
  8. hanuanvds

hanuanvds Thành viên cấp 1

bạn giảm size ảnh thì tất nhiên là nó bị nhòe rồi.
  9. squall-mtv

squall-mtv Mới đăng kí

Thank 2 bạn trên đã tư vấn cho mình , thật ra giá trị 320x180 pixels này là kích thước của ảnh nền zalo .

Vì mình thấy nhiều người để ảnh nền zalo mà chữ trên ảnh rất rõ , ko bị nhòe . Còn mình resize ảnh về 320x180 pixels thì ảnh nhòe , chữ nhìn ko rõ , rất xấu . Có giải pháp nào ko các bác ?
  10. lytainhantm1

lytainhantm1 Thành viên cấp 1

ảnh hiển thì trên smarphone thì phải x2 size lên tức là 320x180 đổi thành 640x360, độ phân giải thì để 72dpi @@
  11. squall-mtv

squall-mtv Mới đăng kí

Nếu x2 hình ảnh lên 640x360 thì cũng tạm ổn , nhưng lúc chọn ảnh nền thì hình ảnh sẽ bị phóng to lên , ko đúng với mong muốn ảnh phủ đều hết màn hình

Ủng hộ diễn đàn