Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hỏi cách kẻ ô! Cần gấp, mọi người giúp dùm

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi K.A, 6/1/13.

Lượt xem: 29,567

1. K.A Mới đăng kí

Cho mình hỏi cách kẻ ô vuông đều như trong hình. Cảm ơn

...
  2. Winter16

Winter16 Thành viên cấp 3

Hóng cao nhân, tuy là bik cách nhưng sợ bị ném gạch :|
  3. Gooner Designer

Gooner Designer Thành viên cấp 4

cái này bên AI thì nhanh. tuy nhiên PTS cũng nhanh không kém kaka.Mình thấy cái ảnh của bạn khoảng cách cũng không đc đều
  4. Fly Nguyễn

Fly Nguyễn Thành viên cấp 4

Lấy cái vẽ hình vuông ra vẽ là lẹ nhất, mỗi lần vẽ xong hình vuông lại giữ Shift để vẽ tiếp hình tiếp theo sau đó đổ màu 1 phát là xong
  5. InvisibleMan

InvisibleMan Thành viên cấp 2

Vẽ 1 ô vuông ra, nhân layer ra là bằng nhau hết, được 3-4 cái gộp lại Group rồi cứ thế X lên thôi,
  6. Nguyễn Tất Thắng

Nguyễn Tất Thắng Rất là bình thường

Mở AI vẽ 1 ô vuông bo tròn 4 góc! Nhớ kích thước của hình vuông đấy! Xog bạn vào Menu như hình dưới, bạn muốn cách bao xa thì bạn lấy kích thước hình vuông + thêm khoảng cách vào ô Keyboard Increment. Ok! Xog ấn vào hình vuông ấy, Ctrl +C -> Ctrl + F -> Ấn nút sang phải! :D (Copy - Paste in Front - Move). Rồi Export sang Photoshop làm tiếp! :D
    cudyandemTrần Thành Lợi thích bài viết này.
  7. Hùng Anh

Hùng Anh Thành viên cấp 2

Như bác kia nói nếu trong PTS thì
    Vẽ 1 ô vuông như thế rồi nhân lên vài ô rồi gộp lại rồi lại nhân lên cho lẹ ^^ !
    khoảng cách cách đều ví dụ mún cách thì nhấn nút qua phải ( trái ) 5 lần :D ! ( nhớ 5 lần là OK ) có cái nó lâu tý mà làm 3 ,4 layer rồi gộp lại là nhanh thôi
  8. Đoilơ ViệtDesigner

Đoilơ ViệtDesigner Thành viên cấp 5

Gì mà phức tạp vầy,..pts có công cụ vẽ shape,.ấn phím U (chọn dòng thứ 2)
    Nhanh gọn
    Trần Lê Huy thích bài viết này
  9. Anh Lam

Anh Lam Thành viên cấp 2

mình còn có cách này tiết kiệm thời gian và layer hơn
    tạo file mới, vẽ 1 ô bằng shape tool, sau đó save thành pattern, rồi quay lại file chính fill bằng pattern đó, bạn có thể đổ màu khác = các dùng magic wand :D
  10. Silent

Silent Thành viên cấp 0

Layer >> Align hoặc Atribute (v tool, cũng có)
    ko thì kéo grid từng cái vẽ cho chuẩn

p/s: photoshop nhé
  11. rongvang592

rongvang592 Thành viên cấp 3

Ý bạn là như thế này

Cái này quá đơn giản. Ps chưa đến 1' đa xong.
    Nó chỉ là việc tạo pattern rồi fill theo pattern mình vừa tạo thôi mà.
    Ok, mình sẽ hướng dẫn luôn:
    Bước 1:
    - Đầu tiên, bạn tạo một file mới, kích thước tùy ý bạn nha, muốn to bao nhiêu cũng được và tô màu nền cho nó. Màu nền cũng theo ý bạn luôn.
    - Tạo 1 Newlayer mới ( đạt tên là ô vuông chẳng hạn).
    Bước 2: Tạo Mẫu tô (Pattern)
    Tạo một file mới, với kích thước bàng kích thước ô vuông của ô vuông ( tùy bạn). Ở ô Background contenst bạn chọn là Transparent (trong suốt)
    sau đó chọn công cụ Rounded Rectangle ( Phím tắt là U), Tùy chọn là path. Vẽ ô vuông ra (Nhấn shift để vẽ được ô vuông) sau đó ấn Ctrl + Enter rồi fill cho nó 1 màu bạn thích.
    Ok, sau đó bạn vào Edit/Define Pattern/ gõ tên pattern vào ( tùy ý).
    Bước 3:
    Quay trở lại file đầu tiên (file tạo ở bước 1 nhóe) chọn layer ô vuông
    vào edit/fill/ trong use chọn pattern/ rồi chọn lại pattern mình vừa đạt tên đó/ OK

==> Xem thành quả nha bạn
    Chúc vui !
  12. rongvang592

Mình đã hướng dẫn ở dưới, bạn đọc qua nhóe. :-bd
    Theo cách của bác quá thủ công
    có hướng dẫn ở dưới :-bd
    Thủ công quá bác ơi
    có hướng dẫn ở dưới :-bd
  13. Fly Nguyễn

Thủ công cơ mà nó chất lượng, thích để đâu thì để :3 :3 và nhất là có thể nó ngốn ít thời gian và dễ làm hơn so với các cách nâng cao
  14. rongvang592

Thì các của mình chỉ là việc tạo ra một patter rồi để đó, sau này muốn làm thì cứ việc fill với pattern đó thôi. chỉ cần mở hình ra là fill. 5s là xong. hehe:-bd
    Fly Nguyễn thích bài viết này
  15. Fly Nguyễn

À, cách đó cũng dc :)
    rongvang592 thích bài viết này
  16. InvisibleMan

InvisibleMan Thành viên cấp 2

Cách làm như thế là rất nhanh đó bạn à, tiết kiệm thời gian.
    Còn muốn độ chính xác cao ý thì bạn vào phần View -> Show -> Grid thì nó sẽ kẻ chon bạn những ô vuông nhỏ để bạn có thể vẽ 1 cách chuẩn nhất.
  17. rongvang592

Cách của mình tính chính xác là tuyệt đối luôn. Tại vì mình tạo 1 ô vuông mẫu rồi tất cả tô theo ô vuông mẫu đó mà. chơ mà cứ tạo grid rồi vẽ thì... vẽ vài ô còn được chứ mà vẽ khoảng 100 ô nhỏ nhỏ như ô ly của vở học sinh thì.... :(( ^:)^
  18. Anh Lam

Anh Lam Thành viên cấp 2

cách fill pattern:
    ưu: nhanh (đặc biệt nếu cần tạo thật nhiều ô), kích thước đều nhau
    khuyết: khó chỉnh sửa cho từng ô, đổi màu viền, thêm hiệu ứng bevel shadow các kiểu...
  19. RainyWarrior

RainyWarrior Thành viên Max level

sai, nếu làm pattern bới background transparent, sau đó áp dụng pattern vừa làm với một layer thì vẫn có thể làm các hiệu ứng kia được.
    Anh Lamrongvang592 thích bài viết này.
  20. Anh Lam

Anh Lam Thành viên cấp 2

:D uh đúng rồi. nhưng nếu chỉnh từng cho ô khác nhau thì vẫn khó (vớt vát chút :D)

Ủng hộ diễn đàn