Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[HỎI] cách kéo chiều cao chữ nhưng giữ nguyên các dấu . ` ~ ?

Chủ đề thuộc danh mục 'Illustrator' được đăng bởi ngoclam198, 26/5/16.

Lượt xem: 4,327

1. ngoclam198 Thành viên cấp 1

Mình làm text đến đoạn kéo cho tăng chiều cao chữ, giữ nguyên chiều ngang. Nhưng khi kéo thì các dấu câu cũng giãn theo trông rất xấu và chiếm diện tích. ví fụ dấu nặng ( . ) bình thường hình vuông hoặc trong nhưng khi bị kéo thì nó lại thành elip hoặc chữ nhật.
    Vậy các cao nhân có cách gì để kéo chữ mà các dâu câu vẫn giữ nguyên không ?
    thank!

...
  2. Than Pham

Than Pham Thành viên cấp 1

bạn muốn sửa font kiểu này thì sau khi viết Text lên layer xong, chọn layer đó rồi click phải chọn Rasterize Type => layer đó sẽ chuyển về dạng hình ảnh chữ ko phải dạng text nữa => dùng magic wand chọn vùng chữ ko chọn vùng dấu => Ctr+T để thay đổi chiều dài text => done
    Nếu bác kĩ thì duplicate thành 2 layer, layer dấu để riêng khi cần
  3. ngoclam198

ngoclam198 Thành viên cấp 1

đang hỏi bên AI mà bạn ơi! à quên mình chưa nói rõ mình muốn giữ nguyên dạng text để chỉnh sửa cho dễ
  4. K.Trang

K.Trang Thành viên cấp 4

AI Thì gõ 1 dòng có dấu, 1 dòng ko dấu. Cái có dấu bạn Out line nó rồi xoá dòng chữ để lại dấu, rồi căn dòng chữ ko dấu còn lại với mấy cái dấu đã out line. Thử coi có ok ko.
  5. kjng_lamboghini

kjng_lamboghini Thành viên cấp 2

cách của pác K.Trang là nhanh gọn lẹ nhất zồi :D
    K.Trang thích bài viết này
  6. doanhaitu

doanhaitu Thành viên cấp 2

Bạn không nên đối xử như vậy với font chữ.
  7. BlackStorm

BlackStorm Thành viên cấp 1

Với font đừng nên transform linh tinh như vậy

Ủng hộ diễn đàn