Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hỏi cách làm mờ viền ảnh như trong hình.

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi love5, 12/7/13.

Lượt xem: 20,162

1. love5 Mới đăng kí

Mình có một số hình, và mình muốn chỉnh sửa thành thế này, bạn nào biết làm hướng dẫn mình với, cái hình mờ bên trong và có viền đen như thế này (mình cũng không biết cách giải thích, mọi người xem ảnh rồi giúp mình với)[​IMG]
    Và cho mình hỏi thêm là hệ màu CMYK là gì vậy mọi người?

...
  2. Hoàng Phượng

Hoàng Phượng Thành viên cấp 2

Nếu đã ko biết hệ màu CMYK là gì thì thôi khỏi học thiết kế đi bạn. Cái đó là tối thiểu của một người thiết kế phải biết. CMYK là hệ màu dùng trong in ấn.
  3. nhtra

nhtra Thành viên cấp 3

love5 thích bài viết này
  4. zupylove

zupylove Thành viên cấp 2

Bạn Hoàng Phượng nói hơi wá rồi... ko pải ai kũng có điều kiện để đi học ở 1lớp, 1khóa đào tạo chính thức nào đó, như mình, tự học pts online có khi đã đc 3 4 năm hoặc hơn thế, và mình kũng chẳng pýt hệ màu đó nó là cái gì... đó là những điều bất lợi khi tự học, vì chẳng có ai giảng cho mình pýt rằng mình nên bít kái nnày, mình nên biết kái kia...
    Đinh Thế Nhật, phuongminhtue, love51 người khác thích bài viết này.
  5. Hoàng Phượng

Hoàng Phượng Thành viên cấp 2

Ở trường lớp mình cũng đâu được học về cái hệ màu là gì đâu. Xin lỗi vì mình nói hơi quá lời.
    zupylove thích bài viết này
  6. xuanhung

xuanhung Thành viên cấp 3

Mình chắc cũng chẳng biết hệ màu này trước khi đọc 1 bài viết về color trên forum mình cách đây vài tháng.

Không biết phải học thôi, nhưng mà học thì phải có người chỉ :-s

@Chủ topic: mình nghĩ là dùng blur motion sau đó add mask để xóa các vùng cần làm rõ. Sau đó dùng brush ''mực'' chọn màu đen rồi quẹt :D

Nói chung bạn cần sử dụng nhuần nhuyễn: hòa trộn , opacity , brush , filter :D

Về hệ màu này, bạn tham khảo: http://forum.vietdesigner.net/threads/ly-thuyet-phan-biet-he-mau-rgb-cmyk.4932/
    love5 thích bài viết này
  7. love5

love5 Mới đăng kí

thanks các bạn, cho mình hỏi thêm cái nữa là có cách nao đổi từ màu rgb sang cmyk bớt bị thay đổi màu không? mình làm theo trên mạng nhưng màu chỉnh không đẹp lắm
  8. love5

love5 Mới đăng kí

hic, mình dùng brush làm rồi nhưng xấu quá, không biết có cái nào làm sẵn như trên hình không nhỉ?
  9. unnet

unnet Thành viên cấp 2

Cái này có nhiều cách để làm ra nó, chỉ là hơi tỉ mỉ 1 chút
    như bạn trên kia nói có thể dùng Motion blur, hay Gausan Blu cũng được hoặc dùng Brush nét ngang rồi tạo mặt lạ, hay bôi xóa cũng ra
    Sắp tới mình mở 1 lớp Free dạy PTS căn bản tại nhà, bạn nào muốn học thì qua nhé ^^!
    khue nguyenhoanglam02 thích bài viết này.
  10. unnet

unnet Thành viên cấp 2

11. unnet

unnet Thành viên cấp 2

tranvan.muon Minh day nhiều môn mà có phải chỉ PTS đâu, PTS nó rộng lắm làm sao mình có thể biết hết đc, còn phải học hỏi các bạn nhiều :)
    tranvan.muon thích bài viết này
  12. Cá Bé Nhỏ

Cá Bé Nhỏ Thành viên cấp 2

unnet: bác ở đâu thế ạ? Có ở HN không cho em học ké với ạ :P
  13. lifecd

lifecd Thành viên cấp 2

Mình ấn tượng với kết quả tìm kiếm hình ảnh của bạn trên google lắm!
    + các ảnh sau sử dụng chung một nền.

Mình đã thử làm nhưng không giống, nếu thíc bạn có thể tham khảo (chắc sẽ gợi ý cho bạn một số thứ)
    bong bong mua helove5 thích bài viết này.
  14. love5

love5 Mới đăng kí

hic, nhìn khó quá không biết làm được không nữa
  15. unnet

unnet Thành viên cấp 2

16. lifecd

lifecd Thành viên cấp 2

love5 không khó lắm đâu bạn,, Nhìn phức tạp nhưng khi bạn làm, bạn sẽ thấy nó chỉ bao gồm những bước cơ bản và bạn có thể bỏ đi một số bước! :"D
    love5 thích bài viết này
  17. Cá Bé Nhỏ

Cá Bé Nhỏ Thành viên cấp 2

unnet: Bác ở tận Linh Đàm thì cũng xa phiết :'(
  18. love5

love5 Mới đăng kí

tui có cái hình này nè[​IMG]
    không biết làm sao nữa
  19. lifecd

lifecd Thành viên cấp 2

20. iViperious

iViperious Thành viên cấp 3

Đây là tranh nó vẽ bằng Wacom (nêu như là Digital painting) và xài brush (hoặc texture) chứ có gì đâu mà các bác cứ cái này cái kia vậy. Như 1 bác ở trên đã nói đó làm ra được cái này có nhiều cách lắm cũng không cần phải biết mã màu CMYK là cái gì mới làm được đâu không liên quan lắm =.+! (mình nói là cái viền đen mà thớt bảo thôi nhé còn nhân vật thì không phải ai cũng vẽ được) .

Ủng hộ diễn đàn