Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Hỏi] Cách Render Networking cho 3D Max và Sketchup

Chủ đề thuộc danh mục 'Các phần mềm thiết kế 3D' được đăng bởi One Piece, 21/6/18.

Lượt xem: 5,863

1. One Piece Mới đăng kí

Chào mọi người, mình muốn hỏi là với phần mềm đồ họa 3D Max và Sketchup, có cách nào để render qua mạng không.
    Chỉ cần mua 1 vài con PC cấu hình tốt để làm server render. Còn lại thì làm máy client để sử dụng thôi. Mục đích là tăng tốc render.
    Mình có tìm hiểu thì có bọn V-RAY là 1 bọn bên thứ 3 giúp cho 2 thằng trên render được qua vài con server render.
    Ngoài thằng V-RAY này ra còn cách nào khác không ạ.
    Thêm nữa là không viết V-RAY này hoạt động thế nào nhỉ? CÓ phải mình cài nó trên 1 con server cấu hình khỏe, có card render ngon là được đúng không hay phải mua cả phần cứng của nó.
    Mình cám ơn!

...
  2. changtraicuagio

changtraicuagio Thành viên cấp 1

quan tâm cho mình hóng với nha
  3. tmhung

tmhung Thành viên cấp 3

Vấn đề quan trọng là bác render bằng phần mềm nào, nếu render bằng vray thì xài vray chứ còn xài ai nữa.
  4. One Piece

One Piece Mới đăng kí

Mình có nói ở trên đó bác, mình dùng 3D Max và Sketchup. Có cách nào khác ngoài dùng VRAY không nhỉ.
    Mình cám ơn!
  5. tmhung

tmhung Thành viên cấp 3

Thì có nhiều phần mềm render khác mà như ART Renderer, arnold, redshift, octane,... Nhưng mình thấy ở Việt Nam đa phần xài vray, nếu bác muốn học mấy phần mềm render khác chịu khó đọc tài liệu nước ngoài thôi.
    Nếu bác biết xài vray rồi thì cứ xài vray chẳng cần nghĩ thêm làm gì. Nước ngoài quan trọng bản quyền nền nó lựa phần mềm kỹ rồi mua, còn mình toàn xài phầm mềm cờ rắc, đâu cần quan tâm giá cả đâu mà phải nghĩ :)):)):))
    One Piece thích bài viết này
  6. One Piece

One Piece Mới đăng kí

À ý mình là, mình đang dùng 3D Max và Sketchup, giờ muốn render qua network hoặc render farm thì ngoài thằng Vray làm được việc render qua network thì còn thằng nào khác không ý :))
    Vray có cờ rắc hết các bản rồi à bác :v
    P/s: Theo mình đang hiểu là bản thân 3D Max và Sketchup có phần render sẵn rồi, cơ mà thằng vray có thêm tính năng render nhanh hơn và render qua mạng :D
  7. tmhung

tmhung Thành viên cấp 3

3Dsmax thì có sẵn mấy phần mềm render lận, mới nhất là nó mua lại arnold và tích hợp vào luôn. Mấy phần mềm khác mình biết sơ thôi chứ ko biết cách render qua network nên ko giúp bác được.
    Vray thì cờ rắc hết rồi, bác cứ kiếm trên mạng đảm bảo có, nhiều người xài nên có cờ rắc nhanh lắm.
    Sketchup mình ko xài nhưng nhớ là nó làm gì có phần mềm render sẵn. chỉ có export ra hình thôi chứ ko tính là render. Ko biết phiên bản mới có chưa chứ bản cũ hình như ko có
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn