Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Hỏi] Cách tạo nền xanh để viết chữ trên ảnh

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi TrươngLang, 18/2/15.

Lượt xem: 2,321

1. TrươngLang Mới đăng kí

Xin các bạn hướng dẫn cho mình cách làm nền xanh và mờ dần ở 2 bên ạ! (phần mà mình đã đánh dấu trong 2 đường kẻ đỏ)

Nếu được, các bạn có thể viết từng bước cho mình được không ạ? Vì mình cũng chỉ mới dùng photoshop thôi.

Xin cám ơn :)

...
  2. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

- Tìm hiểu về Layer Mask đi thớt. Một là add Layer Mask vào rồi vùng Brush xoá, hai là sử dụng cả Layer Mask kết hợp với Gradient.
    Melody Coffee, khanhdu1994idquangnguyen111 thích bài viết này.
  3. Rikato

Rikato Thành viên cấp 2

- Cái này hả? Dễ lắm :))

+B1 : chọn công cụ Shape. Chọn shape hình chữ nhật nhé.
    +B2 : Vẽ một cái shape HCN.
    +B3 : Chọn Filter -> Blur -> Motion Blur. Sau đó chỉnh thông số phù hợp.

- Chúc bạn thành công.
    (Source : Quỳnh Phỏm's Blog)
    Melody Coffeetranvan.muon thích bài viết này.
  4. TrươngLang

TrươngLang Mới đăng kí

Rikato
    Mình thử làm theo cách của bạn rồi, nhưng không ra thành phẩm giống vậy. Dù sao cũng cám ơn bạn. :)
  5. TrươngLang

TrươngLang Mới đăng kí

Dù Kun VietDesigner
    Bạn có thể nói chi tiết hơn được không? (vì mình chỉ mới sử dụng photoshop (phiên bản cs6))
    Cám ơn bạn! :)
  6. genie

genie Thành viên cấp 2

Tạo layer mới, dùng "M" tạo vùng chọn hình chữ nhật rồi dùng "G" để đổ màu từ trong suốt -> màu -> trong suốt là ra ngay mà @@
  7. Rikato

Rikato Thành viên cấp 2

TrươngLang thích bài viết này
  8. tranvan.muon

tranvan.muon Thành viên tích cực

Thật ra, thỉ các bạn trên kia, đã nói ra dc, thì cũng là nói đúng hết, quan trọng là tùy theo trình độ của chủ thớt, mà chọn cách làm theo khả năng mình, các món trên kia, là kéo 1 lần, hok chỉnh sửa dc nữa.
    Sẵn đây, mình moi thêm 1 cách nữa, hok biết có khó với bạn hok ? là theo kiểu Styles rất nổi tiếng của Photoshop, nó có thể đẩy sửa, đổi màu thoải mái, muốn gì cũng dc, có thể ép vào Actions, chạy tự động ép vào hình bất kỳ, xài ngon lành luôn. là vẽ Shape hình chữ nhật, dùng Styles - trong kia, chọn mục Gradient, quan trọng là bạn biết xào qua xào lại, cái gradient này đây, từ từ, hok dc cũng phải dc ! :))
    Nếu bạn hok chỉnh dc, thì bạn làm đại 1 HCN, chọn đại Styles,lưu ra file PSD, mình down về, chỉnh cho bạn, bạn mở xem, cũng ra dc ! :))
    Chỉnh sửa lần cuối: 19/2/15
    TrươngLang thích bài viết này
  9. TrươngLang

TrươngLang Mới đăng kí

Rikato
    Cám ơn Rikato, mình đã làm được rồi! ^_^
  10. Rikato

Rikato Thành viên cấp 2

- Không có chi. Chúc bạn ngày càng nâng cao tay nghề!
    TrươngLangphanhang thích bài viết này.

Ủng hộ diễn đàn