Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Hỏi] cách vẽ thêm nét cho chữ

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Typography' được đăng bởi Huy Vỹ, 18/7/14.

Lượt xem: 16,469

1. Huy Vỹ Thành viên cấp 1

Em tải font này trên VietFont về nhưng khi viết chữ L nó không dài như thế, có người bảo là vẽ thêm... Vậy thì vẽ thế nào đây, mình không hình dung ra được. Có bào viết nào hướng dẫn về cái này không nhỉ :(

Sẵn tiện hỏi cách vẽ cho cái chữ N móc vào chữ V ạ

...
  2. hungdv1991

hungdv1991 Thành viên cấp 3

Dùng pen lượn cho nó mấy đường..:D
    Invisible Universe thích bài viết này
  3. Invisible Universe

Invisible Universe Thành viên cấp 3

Có phần mềm chỉnh sửa chữ thêm bạn thì phải
  4. hungdv1991

hungdv1991 Thành viên cấp 3

Đúng là có, nó tích hợp vào Ps, nhưng pen cũng dc mà...:D, đỡ phải tìm, mà mh tìm cái phần mềm ấy k thấy...:D
    Huy Vỹ thích bài viết này
  5. Huy Vỹ

Huy Vỹ Thành viên cấp 1

hungdv1991 , nhưng mà mới tập PTS nên gà lắm, có hướng dẫn cụ thể nào để dùng Pen mà vẽ thêm nét k :(
  6. Invisible Universe

Dùng pen thì hơi cực đó :D
  7. Huy Vỹ

Huy Vỹ Thành viên cấp 1

8. Invisible Universe

mình rành bên pts hơn. bạn tạo vùng chọn đẹp đẹp sau đuôi chữ rồi dùng công cụ phục hồi ảnh cũ nối thêm ^^
  9. Huy Vỹ

Huy Vỹ Thành viên cấp 1

@Invisible Universe Thì chủ yếu mình cũng hỏi bên PTS mà :D, thế công cụ phục hồi ảnh cũ là công cụ gì thế
  10. Invisible Universe

Clone Stamp Tool đó bạn :)
  11. Huy Vỹ

Huy Vỹ Thành viên cấp 1

12. lenm

lenm Thành viên cấp 4

Vãi cả phục hồi ảnh cũ =)) cái này có 2 cách để thêm vào. Một là bạn dùng Pentool (p ) để vẽ thêm các hình mong muốn. Hai là bạn chuyển sang Ai hoặc Corel để vẽ và bên đó có bảng Glyphs của chữ. Rất tiếc là cái này PTS không có :))
    Việc vẽ chữ chồng lên nhau thực ra ở PTS làm không quá khó. Bạn chuyển chữ về dạng Curve, mẹo là dùng công cụ E tẩy thử 1 nhát lên chữ , nó sẽ hỏi là có chuyển về dạng Curve hay không. OK là được. Xong rồi dùng các công cụ chọn vùng, tẩy xóa trên các layer cho ra kết quả mong muốn
    PhantomHuy Vỹ thích bài viết này.
  13. Huy Vỹ

Huy Vỹ Thành viên cấp 1

lenm Glyphs là gì thế nhỉ?
  14. Invisible Universe

Thì mình xài kiểu nghiệp dư :D
  15. N.P

N.P Thành viên cấp 4

Huy Vỹ Google để biết glyphs là gì. Hoặc tìm trong forum có bài nói về glyphs. Cái này là kiến thức font.
  16. lenm

lenm Thành viên cấp 4

Huy Vỹ trước khi làm typo thì nên tìm hiểu một chút về typo đã chứ thím, trong box typo có đấy, kiến thức cơ bản về font, bao gồm các định nghĩa font, typeface. Các thuật ngữ kerning, baseline,... rồi hãy làm thử, như thế sẽ đỡ đi rất nhiều cái phải hỏi, phải mò
  17. Huy Vỹ

Huy Vỹ Thành viên cấp 1

lenm cảm ơn bạn, thì ra cái này là typo à :D. Tại mình k biết nó là cái gì nên k biết tìm tài liệu đó mà, giờ thì biết rồi nên tự tìm, cảm ơn bạn ^^
    P/s: Tiếc là ở đây chỉ có box thảo luận - hỏi đáp chứ không có box hướng dẫn Typo... :(
    Chỉnh sửa lần cuối: 18/7/14
  18. Clear

Clear Thành viên cấp 1

Huy Vỹ Về font đầu tiên bạn muốn có chữ l có cái đuôi dài ngoằn thì bạn làm như sau! Thực ra cái đuôi đó là Symbol của font đó!
    Đầu tiên bạn chọn font gì cũng được (Time New Roman, Arial, Tahoma,...) viết chữ channel và thêm dấu mở ngoặc vuông [ ngay sau chữ l (vì đây là ký tự đại diện cho cái đuôi trong font đó) như hình:
    Sau đó bạn bồi đen chữ channel[ lên và chuyển mã font sang font channel, kết quả:
    Chúc bạn vui vẻ! :)
    Katy2309, PhantomHuy Vỹ thích bài viết này.
  19. Huy Vỹ

Huy Vỹ Thành viên cấp 1

Clear cảm ơn bạn đã chỉ tận tình, cho mình hỏi ngủ cái, làm sao mà bạn biết cái dấu ] là cái Symboy font đó, tự mò hay là có cách nào nhanh hơn không nhỉ? Thiệt tình là mình k thể nghĩ ra đc
  20. Clear

Clear Thành viên cấp 1

Huy Vỹ Nếu nói đúng hơn thì tùy font bạn viết mà có ký tự đại diện khác nhau! Như ở trên tôi dùng font Time New Roman để chuyển qua font Channel thì ký tự đại diện sẽ là dấu [, nếu tôi dùng font Arial thì ký tự sẽ là dấu {. Để biết chính xác thì đơn giản thôi bạn! Máy bạn đã cài Microsoft Word chưa? Nếu rồi thì bạn mở Word lên! Và cứ ghi chữ đó ra, sau đó bạn vào Insert/Symbol, cửa sổ Symbol hiện lên, bạn chọn font Channel và ký tự trong ô vuông xanh như hình:
    Sau đó bạn chuyển qua font khác, không động chạm gì tới ô ký tự đó nhé, ở đây tôi dùng font Time New Roman và Arial, kí tự trong ô vuông xanh đó sẽ như hình:
    [​IMG][​IMG]
    Chỉnh sửa lần cuối: 18/7/14
    Katy2309, Huy VỹPhantom thích bài viết này.
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn