Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Hỏi] Cách xuất file PDF theo ý muốn trong Indesign?

Chủ đề thuộc danh mục 'Adobe InDesign' được đăng bởi Vy Dinh, 23/9/15.

Lượt xem: 42,423

1. Vy Dinh Mới đăng kí

Chào các bạn. Mình có vấn đề này xin được giúp đỡ.
    Mình có một file thiết kế 100 trang (facing pages), kích thước 5"x7". Giờ mình muốn xuất file PDF khổ A4 ngang, mà trên đó có thể xếp được 2 trang (một tờ A4 sẽ được 4 trang), và xếp tự động, khi in hai mặt ko bị lỗi trang, nếu đánh dấu được vùng cắt khổ 5"x7" thì càng tốt nữa. Xin hỏi mình phải xuất file như thế nào?

...
  2. tóc đen

tóc đen Thành viên cấp 2

nếu kích thước khổ giấy thiết kế là 5"x 7"/1 mặt giấy, mà lại muốn xếp 2 trang trên 1 tờ A4 thì bạn phải scale thiết kế của mình rồi :| (A4 là 8.27" x 11.7")

Cách làm như sau (mình dùng indesign cc nhé):
    - File > Print Booklet > sau đó sẽ hiện ra hộp hội thoại của Print Booklet
    - Ở phần Setup bạn thấy "Booklet type" có các option cho bạn lựa chọn (phần này khá quan trọng), tùy vào việc bạn đóng gáy thế nào thì chọn cho phù hợp:
    + 2up Saddle Stitch: số trang sẽ xếp kiểu bạn đóng liền 1 cục.
    + 2up Perfect Bound: số trang sẽ xếp kiểu bạn gập đồi 1 tờ rồi đặt cạnh tờ kia.
    (2 cái này dành cho bạn in 2 mặt nhé).
    + 2up Consecutive: số trang sẽ xếp lần lượt giống như khi xuất file pdf interactive.
    + 3up và 4up Consecutive thì giống 2up Consecutive.
    - Bạn có thể tùy chọn khoảng cách, tràn lề giữa các trang ở đây hoặc ở print setting cũng đc.

- Ở phần Preview bạn ấn vào nút Print Setting sẽ có các option cụ thể:
    1. Printer:
    - Bạn nên chọn PDF Printer thì nó sẽ xuất ra file PDF nhé
    2. Setup:
    _ Paper Size (kích thước khổ giấy bạn chọn khi in ra)
    _ Options: Scale 100% (in ra đúng kích thước của thiết kế trong máy) cùng với page position cho option này là vị trí của thiết kế khi in sẽ nằm ở đâu trên giấy, Scale to fit (in ra nhét vừa với khổ giấy bạn chọn khi in tức là file thiết kế sẽ bị thu nhỏ hoặc giãn to).
    3. Marks and Bleed:
    _ Bạn muốn đánh dấu vùng cắt thì chọn vào ô Crop Marks
    _ Tràn lề thì Bleed Marks
    => Bạn nhấn OK và ở phần Preview sẽ hiện lên sản phẩm của bạn khi in ra nó được xếp như thế nào trên giấy.
    Sau khi hoàn thành thì bạn ấn Print nó sẽ xuất ra file PDF.

Còn về mấy option râu ria khác thì mình ko cần nói nữa nhỉ, bạn thấy khó hiểu thì cứ làm rồi nhìn cái file pdf là hiểu liền :D
  3. Vy Dinh

Vy Dinh Mới đăng kí

Cảm ơn bạn tóc đen nha. Mình đã làm theo hướng dẫn của bạn nhưng mà kết quả ko như ý, nên nếu bạn ko phiền thì hướng dẫn mình thêm đôi chút, vì mình ko rành InDesign.

Mình thường hay làm bên PS 300 dpi, và quen với pixel, nên 5" x 7" mình hay set là 1500px x 2100px.

Qua bên InDesign chưa quen nên vẫn set như thế, và nó ghi thành 1500pt x 2100 pt.

Đến khi chọn in khổ A4, size lại là 595,276pt x 841,89pt (chắc cỡ 72dpi), nhỏ hơn file gốc nên thành ra cái PDF như vầy:

Làm sao để khắc phục tình trạng này bây giờ :(
  4. tóc đen

tóc đen Thành viên cấp 2

vì layout và content đã được thiết kế sẵn rồi nên bạn có 2 cách :
    - Scale thiết kế của mình (ở đây là thu nhỏ): click chọn option Scale to fit ở phần Print Setting, cái này thì rõ ràng là không được vì chữ sẽ bị thu nhỏ.
    - Làm lại từ đầu thôi :D bạn sai ngay từ phần thiết lập kích thước thì làm sao in ra được như ý (làm lại luôn từ đầu hoặc chỉnh kích thước ở phần "File > Document setup > Page Size" thì thiết kế của bạn sẽ về đúng kích thước bạn muốn rồi chỉnh từ từ).
    Quên mất ko nói bạn là độ phân giải ko phụ thuộc vào kích thước khổ giấy in ra nhé, mặc định của Indesign là 300 dpi
    Chỉnh sửa lần cuối: 25/9/15
    madi3d8 thích bài viết này
  5. madi3d8

madi3d8 Thành viên cấp 1

Bạn cho hỏi là setting in sách trong Indesign thế nào để mang đi in offset cho đẹp vậy ? Có cần setup Bleed gì không ??
  6. tóc đen

tóc đen Thành viên cấp 2

madi3d8 Bleed là khi có ảnh tràn lề, tránh in thiếu hoặc cắt mất ảnh thôi, màu sắc thì tùy vào máy in, mực in, chất liệu giấy, bạn phải in thử mới biết được
  7. vuongnguyen888

vuongnguyen888 Mới đăng kí

tóc đen chị cho e xin nick facebook với
  8. ID 1808

ID 1808 Thành viên cấp 2

Mình là thiết kế thì không cần làm phần này đâu. Cứ xuất trang đơn có tràn lề, số trang, đúng kích thước. Nhà in nó tự bình trang.
    Sắp cho đã nó cũng mắc công sắp lại thôi :))
  9. Phạm Văn Tuyền

Phạm Văn Tuyền Thành viên cấp 2

Gửi sang nhà in và nói yêu cầu tự khắc họ biết phải làm thế nào mà

Ủng hộ diễn đàn