Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Hỏi đáp] nên chọn resolution như thế nào khi thiết kế web/apps?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về web' được đăng bởi hungnth7, 2/2/16.

Lượt xem: 2,349

1. hungnth7 Thành viên cấp 2

Em có một số vấn đề về resolution trong design chưa hiểu, mong mọi người chỉ giáo em với ạ:
    - Thường design 1 apps sẽ lấy màn hình 6plus để design, vậy còn trên ipad thì sao ạ? Vì em thấy màn hình ipad lớn hơn?
    - Khi tạo file thì tạo 414 x 736 points hay 414 x 736 pixels (màn hình 6 plus)?
    - Còn đối với websites bình thường (design vừa cho màn hình thường vừa cho màn hình retina) khi tạo file nên tạo ở 72 dpi hay 144 dpi?

Em cảm ơn?

...
  2. K.Trang

K.Trang Thành viên cấp 4

Kích thước ứng dụng luôn là pixels, resolution 72 Mình vẫn làm vậy.
    hungnth7 thích bài viết này
  3. hungnth7

hungnth7 Thành viên cấp 2

K.Trang Resolution để 72, khi xuất file chạy cho MAC retina thì xuất @2x, @3x chạy vẫn okie đúng không bạn?
  4. K.Trang

K.Trang Thành viên cấp 4

a đu, MAC retina chưa 1 lân được đụng mà sao thớt pro vậy. Trước đây mình chỉ có thiết kế giao diện main IOS trên iphone và ipad thôi chớ chưa biết nó hiển thị như nào trên MAC retina.
    mà để hiển thị lên đó chắc phải thiết kế 1 kích thước tương đồng với MAC retina.
    Hồi mình làm cũng phải làm 1 giao diện cho iphone và 1 giao diện riêng cho ipad.
    hungnth7 thích bài viết này
  5. hungnth7

hungnth7 Thành viên cấp 2

Tại lúc trước làm layout mình có gặp một vài trường hợp hình ảnh bị bể khi hiển thị trên MAC, dù trên windows vẫn sắc nét.
    K.Trang thích bài viết này
  6. K.Trang

K.Trang Thành viên cấp 4

Đúng rồi, vì vậy Thớt phải làm kích thước phù hợp. Đến web bây giờ cũng phải làm layout cho các thiết bị khác nhau.
  7. haibui2016

haibui2016 Mới đăng kí

Mình nghĩ cái resolution trong thiết kế này không quan trọng đâu bác ạ, bởi các thiết bị đi động máy tính bây giờ rất da dạng, mình thiết kế responsive chứ không phải perfect pixel nên cũng không quá lo lắng phần resolution này.

Ủng hộ diễn đàn