Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Hỏi đáp] Nghề chụp ảnh

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi Nguyễn Xuân Biên, 2/2/13.

Lượt xem: 6,537

1. Sát Thủ VietDesigner

Sát Thủ VietDesigner Thành viên cấp 2

trở thành một nhiếp ảnh gia ( hơn 50% thu nhập có từ nhiếp ảnh) ko phải là dễ.
    bác cứ xem nó như một niềm đam mê, CN hay rãnh rỗi lại vác máy đi chụp rồi về design.. en đang học năm 2 DH ngành XD, em cũng đã từng muốn bỏ học để đi chụp ảnh rồi.
    theo em là bác cứ học, bác học LT thì 2 năm nữa sẽ ra, lúc đó tay nghề của bác cũng cứng hơn rồi, lúc đó quyết định vẫn chưa muộn và đó là con đường an toàn. Theo như bạn nói thì bạn cầm máy chưa lâu..
    nhưng quyết định là ở bạn, nếu bạn thực sự đam mê nó và muốn sống cùng nó thì bạn hãy làm. Sống cùng ước mơ thì ai mà ko muốn, em có 1 câu rất hay tặng bác

làm nghề mình yêu thích thì cả đời ko phải làm việc

em ko xúi bác bỏ học đâu nhé!!!
  2. zphatptz

zphatptz Thành viên cấp 1

Đam mê mà kiếm được tiền thì củng hay, nhưng theo mình nó chỉ nên là nghề tay trái nếu mún nhiếp ảnh làm nghề chính thì bạn phải đầu tư rất nhiều từ thời gian, tiền bạc, công sức ... vậy thì ko thể nào tiếp tục đi học được đâu.
  3. amorous2k7

amorous2k7 Thành viên cấp 3

Theo mình thì chụp choẹt là nghề tay trái còn học và làm đúng ngành nghề của mình là nghề tay phải :D Bác có thể vừa học vừa chụp được mà. Nếu có đam mê thì sợ gì.
  4. cass.tigon

cass.tigon Thành viên cấp 2

Mình cũng thế này...nhưng mình vừa học vừa theo đuổi đam mê của mình
    với mình đam mê là những điều máu thịt...thuộc sở thích...k thể bỏ...nhưng thật tình cũng k muốn biến đam mê của mình thành một công việc, một nghề nào đó...vì theo mình nhiều khi việc kiếm tiền khiến giá trị của sự đam mê nó trở nên lệch lạc
    Thê nên mình nghĩ bạn hãy cứ làm việc và hãy cứ theo đuổi đam mê của mình đi...
    Cố lên nhé ^^
    Chúc bạn thành công
  5. Tizzle

Tizzle Thành viên cấp 1

giống mình bạn êi ;))
  6. neik_90

neik_90 Thành viên cấp 1

Đã theo đuổi đam mê thì hãy theo đến cùng với nó , bạn phải xác định rõ sau khi ra trường bạn muốn làm về cái gì , cái gì làm cho bạn hứng thú , như mình , mình là sinh viên khoa kiến trúc , làm quen với máy dc 3 năm nay , năm nay tốt nghiệp , bme cứ hướng cho vào công ty người quen làm , nhưng đối với mình cảm giác lúc mình cầm máy , được chụp , được làm ảnh khi đó mình mới được thở , đước sống còn việc phải ngồi 8 tiếng trên cty làm những công việc mình không có hứng thú thì mình không chịu nổi ... theo đuổi đam mê của mình nó cũng như một canh bạc , nhiều người kiếm ra tiền , nuôi sống được gia đình nhờ nó nhưng cũng có không ít người thất bại nên bây giờ bạn phải xác định rõ ràng rằng bạn muốn gì , làm cái gì cũng phải có hứng thú , niềm vui khi làm công việc đó thì mới làm được bạn ạ !
  7. kimnamjup

kimnamjup Mới đăng kí

Cái gì cũng có từ ""duyên phận"
    Bạn cứ thỏa mãn hết mình với niềm đam mê này đi
    Nếu có duyên và năng khiếu bạn sẽ tự nhận ra con đường đúng đắn để phát triển, nâng cao tay nghề ( kiếm cả xiền ấy chứ :P)
    Nhưng đầu tiên bạn hãy cứ xem như là một thú vui, đam mê lành mạnh. Cả chụp cả học hỏi, offline với các bậc tiền bối, nx người đi trước , sẽ trau dồi đúc rút được nhiều kinh nghiệm cho bạn, kể cả là trong kỹ thuật chụp cũng như vạch ra phương hướng cho cá nhân mình.
    Chúc bạn thành công
  8. hazoboy

hazoboy Thành viên cấp 2

đi con đường an toàn và vẫn theo đuổi đam mê sẽ tốt hơn bạn à
  9. Tâm Hà

Tâm Hà Thành viên cấp 5

muốn trở thành 1 NAG chuyên nghiệp và sống nhờ nó bạn sẽ phải đầu tư rất nhiều. Ngoài đời bây giờ cứ có máy xách đi chụp để gọi là photographer thì nhiều vô kể. Nhưng sống chết với nó thì ko như bạn nghĩ đâu.
  10. liberty117

liberty117 Thành viên cấp 1

có bác nào dùng con cannon 60D ko ah, e gà >> mong các bác chỉ giáo ah
  11. congchi1

congchi1 Mới đăng kí

mún chơi cái nghề này tr hết phải có tiền, mà có tiền thì bác phải làm ra nhiều tiền, mà mún làm ra nhiều tiền tr hết bác phải có cái nghề, hiện tại chắc bác chả thể kiếm tiền bằng cách xách máy đi chụp đc nên mình nghĩ bác cứ lo học đi đã, đam mê là 1 chuyện còn kiếm sống bằng đam mê đc hay k lại là chuyện khác :D

Ủng hộ diễn đàn