Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Hỏi Đáp] Thiết kế layout web để chạy trên mobile nên dùng kích thước bao nhiêu?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về web' được đăng bởi hungnth7, 18/10/16.

Lượt xem: 9,397

1. hungnth7 Thành viên cấp 2

Hi mọi người,
    Em đang thiết kế 1 layout web chạy trên browser mobile, em có research thì tìm được là nên thiết kế trên màn hình 640 x 1136. Mọi người cho em hỏi là nếu thiết kế trên size này thì có vấn đề gì không? và sao phải chọn size này ạ?

Cảm ơn mọi người.

...
  2. ID 1808

ID 1808 Thành viên cấp 2

Kích thước này cũng ok rồi, chuẩn này dành cho Iphone, hiện nay Iphone ra thêm màn hình to 1080x1917. Em nên làm kích thước này luôn, khi cắt icon thì resize về kích thước nhỏ hơn ko bị vỡ nét.
    Nếu phải resize cho Android thì 1080x1920.
    hungnth7 thích bài viết này
  3. luanknooc

luanknooc Thành viên cấp 1

4. hungnth7

hungnth7 Thành viên cấp 2

Cảm ơn ID 1808 luanknooc , dev bên em lại kêu em phải thiết kế trên 640 x 1136 mới khổ chứ ạ. Nên em tìm hiểu thử xem thiết kế chạy trên browser mobile có khác gì so với thiết kế apps không.
  5. ID 1808

ID 1808 Thành viên cấp 2

hungnth7 Không khác nhau lắm đâu. 640x1136 x2 lên là 1080x1917 đó.
    Em làm theo nó, kiểu gì sau này nó cũng kêu cắt icon cho 1080x1917 thôi vì 6 plus, 6s plus, 7 ra rồi mà.
    Làm 1080x1917 đi, khi cắt cho nó 640x1136 thì giảm xuống thôi.
  6. Duy Hiếu

Duy Hiếu Thành viên cấp 1

Với vấn đề có 2 trường hợp thường hay tranh luận bạn nhé,
    Thứ 1 : có ý kiến cho rằng nên làm ở size nhỏ nhất với các element dùng vector để đảm bảo rằng ở kích thước nhỏ nhất vẫn 1 layout như vậy.
    Thứ 2 : có ng lại cho rằng làm ở size to nhất trước rồi mới Rezise về những màn hình nhỏ hơn.

Tùy bạn làm cách nào cũng dc ^^!
  7. ngochan1106

ngochan1106 Mới đăng kí

Bạn dùng w:960px là ok nhất vì web responsive vì khi cắt img với w:960 khi resize thành 320 sẽ không bị vỡ , img rất sắc nét. Mình luôn design web responsive bằng PSD khi cắt ra chạy trên nền mobile rất ok không dẽ bị vỡ ảnh nữa.

Ủng hộ diễn đàn