Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hỏi đáp về vấn đề vi phạm bản quyền khi thiết kế banner

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Illustrator' được đăng bởi yennuong, 17/3/15.

Lượt xem: 23,414

1. skylla25

skylla25 Thành viên cấp 2

Không biết bao giờ mới có apps để scan hình ảnh hàng loạt để check vi phạm bản quyền nhỉ 8->

Hình stock vector nếu sợ thì có thể né không xài. Chứ xài hình chụp cảnh search trên Google Images mà ngày đẹp trời bị kiện phạt 3 củ - 20 củ thì có mà khóc bằng tiếng Mán TT_TT
    Thiên Tríyennuong thích bài viết này.
  2. thien_designer

thien_designer Mới đăng kí

Vậy bây giờ ai muốn kiếm tiền thì đi chụp hình hay vẽ ra cái gì đẹp đẹp (khả năng nhiều người dùng tới) rồi đăng ký bảng quyền, sau đó tạo tài khoản share cho tải miễn phí thật nhiều trên các trang web. Sau đó thấy ai xài thì đâm đơn kiện kiếm tiền (có vẻ giàu to nhưng hơi ác)
    LinhLee thích bài viết này
  3. LinhLee

LinhLee Thành viên cấp 1

#62: công nhận cách này quá là đểu
  4. thien_designer

Đểu nhưng có vẻ khả quang đó bác LinhLee . Nghe đồn ông Lộc này kiếm dc 300-400 triệu/ nma8 nhở kiện tụng á...
  5. opundo

opundo Mới đăng kí

#59 Mình nghĩ là khó, mới vừa vô thử thì trong quá trình download vectordep đã có Điều khoản miễn trừ trách nhiệm, và nói rõ đây là tài liệu tham khảo có tính chia sẻ (mình nhớ có thông tư hướng dẫn như thế nào được gọi là "tham khảo" là chỉ sử dụng cho nghiên cứu, giáo dục, ko cho phép dính tới hoạt động thương mại, nhớ mại mại ko biết đúng ko) như vậy người sử dụng bị buộc có trách nhiệm phải tự tìm hiểu nguồn gốc để tùy nghi sử dụng, nếu không có cơ sở để biết nguồn gốc thì chỉ đc dùng để tham khảo theo Điều khoản miễn trừ trách nhiệm mà 2 bên đã thỏa thuận.
  6. yennuong

yennuong Thành viên cấp 1

#65 mình download trên sinhvienit.net bạn ak
  7. thanhtaitl

thanhtaitl Thành viên cấp 2

Nói thẳng ra 1 câu là anh dó up file lên cho mọi người tải và kiếm tiền từ nó, rõ ràng ko chia sẽ thì làm sao ngta tải về dùng, trong khi trên mạng tùm lum hình ảnh, ai bít của ai, 1 đất nước hỗn tạp, thiết kế là người ta dùng 1 số mẫu có share sẳn và biến chế cho ra 1 thành phẩm khác chứ đâu fai bác nào cũng pro làm hết được mọi thứ, nguy hiểm vãi
    Kaynguyen, yennuongopundo thích bài viết này.
  8. opundo

opundo Mới đăng kí

yennuong có như kiểu vectordep ko? cho mình link xem thử đc ko @@
  9. yennuong

10. opundo

opundo Mới đăng kí

thanhtaitl vậy nên ở VN họa sĩ phải vùng lên này, cứ bị lấy về rồi độ lại nhiều quá họ hưởng đc lợi gì đâu, trong khi bạn cũng biết quá trình thụ thai tới lúc ra thành phẩm là dài và mất nhiều công sức đáng đc trả công, còn độ lại thì dễ hơn nhiều, nếu nó khó hơn thì bạn chuyển vai trò cho dễ. Luật sở hữu trí tuệ đc sinh ra là để bảo vệ những người như tụi mình chớ ai, mình ko chê mọi người sử dụng trái phép, nhưng nhìn đi thì nhìn lại, nếu ngta bắt đc thì cũng đâu có gì sai, đúng hem T_T mình cũng sợ xanh mặt ra, nhưng nghèo thì cứ xài thôi, chết tính tiếp.
  11. opundo

opundo Mới đăng kí

yennuong theo mình nghĩ thôi nha, thì bạn đi theo hướng của #59 trường hợp này ok. Bạn không bị buộc phải biết về tình trạng tác phẩm khi người share tỏ ý đó là của mình. Theo lý thuyết thì bạn có cơ hội đưa trách nhiệm về Le Minh, người share hình ảnh (có thể trái phép) và cho phép sử dụng để làm hình nền và thiệp. Còn thực tế thì nên xem cái lịch sử đi kiện của ông Lộc, lịch sử án sở hữu trí tuệ xử thiên về ai rồi liệu cơm gắp mắm @@ Mình biết tới đâu nói tới đó, có gì thiếu mọi ng góp ý thêm cho bạn nha :)
    mt-Orange thích bài viết này
  12. yennuong

link dowload những hình đó thì ở khắp nơi......
  13. Đỗ Hoàng Giang

Đỗ Hoàng Giang Thành viên cấp 2

Mấy bác cho em hỏi ngu. Em tải hình trên Shutterstock về dùng có sợ bị bản quyền không? cái trang ý dowload là phải trả phí ( $ ) vậy có tính bản quyền không các bác
  14. khohinh

khohinh Thành viên cấp 4

Đỗ Hoàng Giang nếu tk Shutterstock của bạn là tiền thật của bạn thì show invoice ra là không ai nói gì cả :D ( vấn đề này các anh chị ở công ty đều hiểu ) ......... invoice License haiz
    Đỗ Hoàng Giang thích bài viết này
  15. crazysad

crazysad Thành viên cấp 1

bị share và không ghi có bản quyền hay không thì có gì thằng share phải chịu trách nghiệm trước chứ nhỉ
  16. LinhLee

LinhLee Thành viên cấp 1

@crazysad thằng share nó đâu có sử dụng mục đích thương mại nó k có tội
  17. vitconlikeonline

vitconlikeonline Thành viên cấp 2

Đỗ Hoàng Giang bạn không nghe vụ shutter stock kiện mấy trang bán ảnh ở việt nam hả, giờ có tải shutter cũng ko ai dám làm công khai
  18. kemyeu

kemyeu Thành viên cấp 2

nhân tiện có topic này cho mình hỏi mấy cái hình ảnh lấy trên 123fr về có gắn watermark, mình xóa watermark và sử dụng làm banner cho web có bị kiện vấn đề bản quyền không ạ ? nếu mình nói mình lấy trên các web chia sẻ hình ảnh thì sao ạ ?
  19. thien_designer

kemyeu hình có bán trên mấy trang đó thì dùng sẽ không bị kiện đâu, mà hình trên 123fr việt nam tụi nó bán có 3-5k/ tấm, sao không mua cho nó chất lượng đỡ mất công xóa. thời gian xóa watermark còn làm ra được nhiều hơn 3-5k.
    kemyeu thích bài viết này
  20. Yến Tử

Yến Tử Thành viên cấp 1

:)) tính đi tính lại designer nào muốn có tiền nhanh làm theo #62 là nhanh nhất nhỉ
    thien_designer thích bài viết này
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn