Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hỏi đáp_ Nên mua laptop hay PC để học

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Tư vấn về tin học, máy tính' được đăng bởi beatboxer_k45, 8/9/13.

Lượt xem: 12,001

1. beatboxer_k45 Mới đăng kí

Thưa các anh các chị cô gì chú bác các bạn...
    Em mới nhập học FPT arena mutimedia... em muốn các thánh tư vấn hộ em là nên dung laptop hay PC để phục vụ cho việc học chuyên nghành cái ạ...
    em chỉ cần máy đủ xài êm xuôi thôi vì tiền bạc thì không rủng rỉnh cho lắm ><...
    Chân thành cảm ơn trước một bước ạ!

...
    Trần Thành Lợi thích bài viết này
  2. Desth

Desth Thành viên cấp 1

Học thì sài lap vì còn vác lên trường, hoặc học nhóm, mang chỗ nọ chỗ kia dễ, nhất là sinh viên ở trọ mỗi khi chuyển phòng,nói chung dùng lap vì tính di động của nó. Nhiều lúc máy lap render hơi khó khăn nhưng cũng đừng nghĩ đến máy bàn khi còn đi học không bạn sẽ hối hận đó :D tất nhiên đó chỉ là ý kiến bản thân =P~
    Trần Thành Lợibeatboxer_k45 thích bài viết này.
  3. beatboxer_k45

beatboxer_k45 Mới đăng kí

Desth thế lap thì dùng loại nào hả thánh...>< em có học cả 3D >< mà tiền trong túi thì không nhiều... chẳng biết mua loại nào nữa tư vấn luôn cho em đi :))
  4. Desth

Desth Thành viên cấp 1

không nhiều là bao nhiêu :D phải cụ thể xíu chứ :D
    beatboxer_k45 thích bài viết này
  5. beatboxer_k45

Thế con bèo bọt nước ngọt nhất tầm bao củ lẻ bao chai ạ :3
  6. Desth

Desth Thành viên cấp 1

làm 3D thì phải đầu tư hơn 2chục :D vote cho macbook :x lap phải đầu tư cấu hình ngay từ đầu nếu muốn dùng lâu dài. Chứ lap rất khó nâng cấp cấu hình,không như máy bàn, thậm trí nâng cấp xong không ổn định đâu :D Học ngành này xác định là thiết bị phải phong phú khỏe mạnh :>
  7. beatboxer_k45

thôi xong em về bán sổ đỏ đây =)))))
  8. beatboxer_k45

buồn quá bố mẹ thì cũng không biết gì về đồ công nghệ bảo 2 chục lít thì chắc cho em về quên làm boss cây xăng mất
  9. Desth

Desth Thành viên cấp 1

Vậy không nhất thiết phải hơn 2 chục :) b có thể tham khảo mấy dòng dell,asus cấu hình vừa tầm,cũng chỉ 15-20tr. Vẫn học tốt, sau này đến năm thứ 2 học 3d cố gắng đi làm thêm bán máy cũ mà nâng cấp máy mới :) Với tầm hơn 15tr thì thực ra cũng sài 3d được nhưng không đã lắm :D
  10. beatboxer_k45

thế học 2D tạm thì loại rẻ rẻ xài mượt là loại nào chem em cụ thể hơn tí đi... lúc nào học 3d cố gắng mua sau cũng đc ><
  11. Desth

Desth Thành viên cấp 1

Dell Vostro 3460-V523412
    i5 3230
    RAM 4GB
    HDD 500GB
    VGA GT630
    14 inch
    14,5triệu
    thừa sức làm 2d :D bạn google ra thì không thiếu :)
    khanhdu1994id thích bài viết này
  12. Radium

Radium Thành viên cấp 3

Theo mình để học đồ hoạ tốt thì bạn nên sắm máy bàn. Cũng tầm khoảng 15tr đổ lại sẽ có 1 dàn máy chất lượng. Chứ lap mà cứ chiến 3D thì nhanh hỏng lắm, còn muốn loại chuyên đồ hoạ thì phải từ 18 - 19tr đổ lên mới chịu nổi.
    FMPbeatboxer_k45 thích bài viết này.
  13. beatboxer_k45

có khi nào vì điều kiện mà phải xài mấy bàn không mấy thánh...
  14. Radium

Radium Thành viên cấp 3

Cụ thể bạn có khoảng bao nhiêu đã? :D
  15. Desth

Desth Thành viên cấp 1

máy bàn lợi đủ thứ mỗi tội không mang theo được, khi không mang được thì nó có nhiều vấn đề lắm :| dù sao nên cân nhắc kĩ :))
  16. beatboxer_k45

máy bàn tầm mấy là dùng 3d tốt ạ
  17. Đại Trần

Đại Trần Thành viên cấp 2

Sao giờ mà còn xài Dell vostro 3460 >14tr là sao?
    Dell 3560 I5, RAM 8Gb, VGA HD7670 1Gb, HDD 500 GB mà có 13.7tr đây nè.
    Nhưng để học thôi thì cấu hình máy không cần cao lắm, nhưng tới lúc làm đồ án tốt nghiệp thì phải thay máy khác. Tốt nhất lên VOZ nhờ tư vấn nhé.
  18. Kanzz.Elf

Kanzz.Elf Thành viên cấp 2

Mày bàn vào khoảng 15 - 20tr là có dàn khỏe đủ cân 3D rồi nhưng mà nếu ở trọ thì xác định đóng tiền điện thốn luôn, với cả ko mang đi đâu được. Lap thì tiện lợi, xài điện ít hơn nhưng kiếm một con khỏe thật khỏe để render 3D thì hơi chua, với làm 3D bằng lap thì xót của lắm, nếu học 2D không thôi thì dễ chọn cho bạn rồi. 3D thì phải ráng đầu tư thôi bạn ạ.
  19. vsea

vsea Thành viên cấp 3

Nên mua lap tiện lợi học, render, 3d lên trường. Điều kiện tài chính không có thì phải thích nghi vậy thôi. Tích cực đến trường ngồi cày bừa là đc 8->
    Bạn học có 3D nhưng chắc gì học xong bạn đã chuyên làm 3D đâu.
  20. Radium

Radium Thành viên cấp 3

Bạn Đại Trần nói chuẩn. Mấy vụ máy móc này lên voz là chuẩn nhất :)
    Đại Trần thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn