Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hỏi đáp_ Nên mua laptop hay PC để học

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Tư vấn về tin học, máy tính' được đăng bởi beatboxer_k45, 8/9/13.

Lượt xem: 12,005

1. Dinh Cuong

Dinh Cuong Thành viên cấp 3

Mình xài máy bàn có 6tr mà xài 3Dmax bình thường. mà máy mua lâu rồi giờ chắc còn 2,3tr
    Cấu hình
    Chipset G41
    Ram 4G
    VGA Ati X1 500
    Máy bây giờ tầm 7tr trở lên là làm đh ok rồi.
  2. Kero VietDesigner

Kero VietDesigner Thành viên cấp 2

Không giới hạn giá thì có em này :"> Dell Precision M6700 ($4k/6k :)))
    Có review http://vozforums.com/showthread.php?t=2904025
  3. hoatongoc

hoatongoc Thành viên cấp 3

Làm đồ họa mà cứ render 3D nhiều thì xác định chưa tới 2 năm cái laptop sẽ banh xác :))
    Nếu bạn có tiền dưới 20tr thì khuyên nên mua máy bàn, giá tiền đó sẽ cho bạn 1 cái máy bàn mạnh gấp 3-4 lần so với laptop, và sức chịu đựng tốt hơn. Có 20tr mà đi mua macbook họa chăng "điên." 20tr chỉ được con macbook air lướt web còn giật nói gì đến render hình.
    FMP, cudyandemKanzz.Elf thích bài viết này.
  4. tk2012

tk2012 Thành viên cấp 2

Mua con lap độ 7tr đem tới trường cho bằng anh bằng em, còn ở nhà sắm con PC mạnh 1 tý mà render .
    FMPKanzz.Elf thích bài viết này.
  5. Kanzz.Elf

Kanzz.Elf Thành viên cấp 2

6. luisleo29

luisleo29 Thành viên cấp 3

Máy bàn cho dễ xử, mạnh mẽ, dễ bảo trì, lại còn được khỏi la cà quán xá trà đá, bia hơi nhiều, tiết kiệm ngân sách, học ở trường đã có máy trường, lo gì :-B
  7. cudyandem

cudyandem Thành viên cấp 4

Ngắn gọn nhé: PC

Vì sao ư? >>>
    FPT arena mutimedia + kinh tế eo hẹp
    1. Học + thực hành mutimedia -> Cần cấu hình máy tính thuộc cỡ "trên bình dân" trở lên.
    Vì sao ư? Các phần mềm đồ họa thời điểm bây giờ như Ps CC, Ae, Pr v.v đòi hỏi cấu hình khá cao để dùng mà không bị "ức chế".
    2. Kinh tế eo hẹp -> Giữa PC vs Laptop cấu hình tương đương thì PC chạy mượt hơn (lý do thì GG nhé) Mà kể cả cho PC = Lap thì giá thành vẫn nằm ở ngưỡng ~2/3.
    3. Sự tiện dụng của laptop là điều k thể bàn cãi. Nhưng bạn nên có lộ trình cho mình! Bạn cần để học trước, bạn ít cần di chuyển thời gian này? Ở trường đã có máy tính để thực hành chưa? Thế bạn cần j ở 1 cái laptop?
    Trong tương lai bạn vẫn có thể sắm thêm 1 cái laptop khi có đủ kinh tế và nhu cầu kia mà.
    4. Ngay tại thời điểm hiện tại thì mua laptop là 1 sự lựa chọn thiếu khôn ngoan bởi loạt chip mới của Intel chưa phổ biến cho laptop, nếu có mua được thì giá còn khá chát, nếu mua dòng cũ thì ít nữa lại hối hận!

p/s: Mình cũng dùng PC ;;)
    FMP thích bài viết này
  8. beatboxer_k45

beatboxer_k45 Mới đăng kí

cudyandem thế anh đang dùng con gì cho em chi tiết em xúc với
  9. beatboxer_k45

Chốt lại là em mua máy bàn...các anh chị cho em chi tiết 1 để em mua ><...mà không biết 1 dàn như trên trường thì giá bao nhiêu ạ
  10. kainy1991

kainy1991 Thành viên cấp 1

tớ sài máy bàn 6 năm từ hồi đi học cấp 3 tới khi đại học :"> cũng chẳng sao :D
  11. Radium

Radium Thành viên cấp 3

Tư vấn mua máy bạn nên qua vozforums.com. Bên đó nhiều pro về phần cứng lắm. :D
  12. cudyandem

cudyandem Thành viên cấp 4

Dàn máy desktop phổ thông ở trường thường là: CPU Core i3 + Ram 4Gb (cũng có nơi 8Gb), main intel h61 trở lên. Màn hình thì thông dụng 18,5 " - 20".
    Vì thế bạn muốn mua 1 lần thì cứ căn theo cái này trở lên. Cấu hình cơ bản như thế thì kể cả chưa dùng card đồ họa rời vẫn chơi tốt Ps cs6, Ilus, Pr, Ae render tàm tạm, muốn nhanh thì phải tăng Ram vì lô phần mềm đồ họa đa phần ngốn nhiều Ram:

+ Main: H61 trở lên, hãng thì chọn tùy túi tiền. Lưu ý tiền nào của nấy
    + CPU thì tối thiểu nên là Core i3. Xung nhịp càng cao càng tốt. Đời cao hơn cũng tốt nhưng chưa chắc cần thiết mà giá thì khá chát.
    + Ram: Tối thiểu 4Gb. Nên lắp 1 thanh DDR3 4Gb luôn, máu thì làm 2 thanh 4Gb cho nó tăng xung và render mượt.
    + Card: Nếu cần luôn card đồ họa thì mình giới thiệu card ngon - bổ - rẻ : MSI HD 7730 gddr5.
    + Màn hình thì nên lấy của HP (cái này k liên quan tốc độ nhưng góc nhìn và màu sắc màn HP hầu như là tốt hơn hẳn ở phân khúc giá bình dân)
    + Ổ cứng: Nếu là mình thì chơi 1 ổ SSD 120 Gb max tốc đọc, ghi và 1 ổ HDD 2Gb. Lý do thì cứ lắp thế khắc biết 8-}
    + Nguồn : Cái nguồn này nhiều người xem nhẹ, thường lấy hàng rẻ chỉ tầm 250-300k 1 con. Con này mà điện chập chờn thì dễ ra đi lắm, mà còn gây ra cháy cả main luôn nên đừng có ham rẻ cái này.

Đáp ứng hết chừng này thì bạn mất chừng trên dưới 12 củ nhé. 1 dàn desktop thế này để học đồ họa thì có thể coi là ổn rồi :)
    Radium thích bài viết này
  13. hoatongoc

hoatongoc Thành viên cấp 3

-như bạn cudyandem tư vấn, bổ sung thêm mainboard chọn chipset H77/Z77
    RAM bus 1600Mhz 8GB của corsair vengeance hoặc kingston HyperX...
    nguồn chọn con Corsair VS450, rẻ mà trâu,
  14. Kanzz.Elf

Kanzz.Elf Thành viên cấp 2

Màn hình thì mình nghĩ con Dell UltraSharp U2312HM IPS Led Full HD ngon nhất trong tầm giá. Dân đồ họa thường chơi màn Dell Ultrasharp với kinh phí vừa phải. Ram nên là 2 thanh 4Gb hàng Corsair Vengeance DDR3 bus 1600 cas 9 (tùy main hỗ trợ) cho nó ngon. PSU nên chọn loại ngon một xíu, đừng tham mấy em 200 300k làm gì, làm con Cooler Master Elite Power 460W hoặc FSP Hexa 500W là ổn, cái nguồn ổn định thì tốt cho máy, dư một chút cũng chẳng sao, sau này có nâng cấp thì cũng không phí cái nguồn.
    FMP thích bài viết này
  15. beatboxer_k45

16. Lyngods

Lyngods Cựu quản trị

tốt nhất nên mua PC ... học nhóm thì kéo về nhà mà học :D Laptop
  17. ifyouloveme

ifyouloveme Thành viên cấp 2

Desth
    bạn này ko biết học trường nào nhưng mà nói thật mình dùng máy bàn suốt cả thời đi học, bây giờ đi làm vẫn chưa có lap :)) Chơi cả 3D, render thoải mái :D
    cấu hình ko cao nhưng đc cái trâu bò, mấy năm học arena cũng rút ra kết luận là ko cần lap lắm.. tất nhiên nếu có điều kiện thì cứ sắm vẫn hơn
    Nhưng vấn đề là thớt đang bảo kinh tế ko rủng rỉnh mà bạn lôi hẳn MAC ra để làm lời khuyên thì buồn người ta quá =))
    hơn nữa có học 3D cũng ko cần đến mức 20 củ đâu, lại còn mua MAC thì bạn đã mất 1/3 là tiền thương hiệu rồi :-s

p/s: làm projec kì 3D thì ko phải mua máy khác như có bạn bảo đâu :)) có mua i7 đi nữa thì vẫn cần rất nhiều máy cho việc render, tốt nhất là ren máy trường
    FMP thích bài viết này
  18. pitlamgi

pitlamgi Banned

Bạn có tầm bao nhiêu?
  19. beatboxer_k45

10 triệu
  20. ohyeah

ohyeah Banned

Desktop is number one! lý do :

- Quan trọng nhất là không dễ bị mất
    - Không mắc các bệnh về mắt và tay như khi dùng Lap.
    - PC để làm đồ họa thì quan trọng là: card màn hình, bo mạnh chủ (mainboard), RAM và tản nhiệt
    - Có cái Lap "mắc bệnh sỹ diện" suốt ngày ôm lap đi cafe cà pháo tốn tiền, rồi đi đêm lắm có ngày gặp ma.
    - Thích thì mua cái ổ cắm ngoài, copy bài tập và bộ cài phần mềm vào đó vào đó lúc nào cũng có thể làm việc được dù là ở phòng LAB hay bất kỳ đâu có máy tính
    FMP thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn