Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Hỏi] Học thiết kế thì học cái nào ạ ?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi kumam00001, 18/12/14.

Lượt xem: 1,991

1. kumam00001 Mới đăng kí

Các bác cho em hỏi,giờ em muốn tự học thiết kế thì nên học cái nào ạ ? Hiện tại thì em chưa có chút kiến thức nào về lĩnh vực này hết ạ,như tờ giấy trắng luôn . Lúc trước em định học Photoshop,nhưng mà sau khi mò lên trên đây thì thấy quá nhiều thứ luôn ạ ,chẳng biết bắt đầu từ đâu luôn ! Em muôn thiết kế logo,với lại sau này có thể thiết kế được những cái to lớn hơn như là concept smartphone chẳng hạn . Mong mọi người giúp đỡ ạ,em xin cảm ơn !:x

...
  2. dabeomoon

dabeomoon Thành viên cấp 4

Chủ nhật là học dựng hình
    muốn dựng hình tốt phải học
    đường nét, mảng miếng
    phối cảnh
    bố cục
    tỉ lệ
    ...
    Thứ 2 học lên màu
    hòa sắc
    phối màu
    Thứ 3 kiến thức
    trường phái
    vòng xu hướng
    ý tưởng sáng tạo
    triết học: biến cái của người ta thành của mình
    ...
    Thứ 4 học sử dụng phần mềm hỗ trợ
    ...
    Thứ 5 học đóng gói thành phẩm
    ...
    Thứ 6 học cách làm sản phẩm
    ...
    Thứ 7 học cách lấy tiền của khách hàng
    ...
    Tối thứ 7 ăn mì gói và nghỉ ngơi.
    Hoàng Phạm Huy, trinhvanhiep, tobiasct5 người khác thích bài viết này.
  3. kumam00001

kumam00001 Mới đăng kí

Phần mềm hỗ trợ ở đây thì nên dùng cái nào ạ?
  4. mt-Orange

mt-Orange Thành viên cấp 2

đơn gian mà bạn ! bạn chỉ cần học qua các chương trình nhẹ sau đây !
    1- Photoshop
    2- Illustration
    3- 3dmax hoặc Maya
    học cơ bản mấy đó trước rồi sau đó học thêm các môn dễ nắm bắt như: bố cục, tạo hình, trang trí màu, ý tưởng sáng tạo, lịch sử thiết kế , pha màu, hòa sắc .....pla...pla... các thứ khác :v
    chúc bạn học tốt :D:D:D:D
    kumam00001 thích bài viết này
  5. Trần Ngọc Hoàng Thạch

Trần Ngọc Hoàng Thạch Mới đăng kí

Minh nghĩ là ngược lại với #4 :)
  6. layz_vip

layz_vip Thành viên cấp 2

em cũng chẳng có ngu kiến gì, nhưng chúc bác cố gắng học, chăm chỉ để được thành công ! sẽ gian nan nhưng sắt sẽ thành kim thôi !
  7. Dbangel1994

Dbangel1994 Thành viên cấp 1

Bạn xác định muốn làm nghề gì rồi bạn xem mấy chỗ tuyển dụng người ta yêu cầu thành thạo phần mềm gì thì cứ thế mà luyện tập thôi
  8. toihocdohoa

toihocdohoa Mới đăng kí

1. Vẽ tay (phác thảo - màu sắc - bố cục)
    2. Nguyên lý thị giác
    3. Ý tưởng sáng tạo
    4. Software (photoshop, allustrator)
    5. Marketing - tâm lý khách hàng
    Sơ sơ là như thế :3
  9. mt-Orange

mt-Orange Thành viên cấp 2

xét về các môn học thiết kế thì môn khó nhất vẫn là môn "Moi tiền khách hàng ":D môn này những người phải gọi là lão làng trong nghề còn thấy vất vả nữa kìa =))=))=))=))
  10. kumam00001

kumam00001 Mới đăng kí

Cảm ơn các bác nhiều lắm ạ ! Nhưng mà em hông định chuyên nghiệp tới mức đó,nghiệp dư thôi ạ,chẳng hạn như chỉnh sửa vài tấm hình,thiết kế logo,lâu lâu hứng lên có ý tưởng về cái vật dụng hay thiết bị gì đấy thì có thể tự mình vẽ vời nó ra ạ,chứ với sự gà mờ hiện giờ mà tự học nữa thì em hông định kiếm sống bằng nghề design ạ !
  11. Dbangel1994

Dbangel1994 Thành viên cấp 1

Thế thì chỉ cần Photoshop thôi nha ...Mà bạn nói là đủ thứ không biết bắt đầu từ đâu tại bạn chưa nắm vững kiến thức cơ bản...bạn nắm đc hết công cụ, chức năng rồi thì bất kì cái gì bạn cũng chỉ cần làm vài lần là quen thôi...
  12. chungshin321

chungshin321 Thành viên cấp 1

bạn nên học Ms paint nhé, còn mấy cái kia chỉ là bổ trợ thôi :3
  13. kumam00001

kumam00001 Mới đăng kí

Dbangel1994 Dạ vâng, chính là chỗ đó ạ,mình là mình k biết PTS có thiết kế cái này cái kia được hk,lên đây thấy nào là Illustrator ,rồi Lightroom tùm lum hết,trước giờ đâu có biết mấy cái đó ,cảm ơn bác ạ :D

Ủng hộ diễn đàn