Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Hỏi] In màu không được chuẩn trong corel x7. Giờ phải làm sao?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Corel' được đăng bởi syncmaster4794, 25/4/16.

Lượt xem: 26,791

1. syncmaster4794 Mới đăng kí

Hiện tại em đang in phiếu khen cho các trường mầm non. Nếu in trên corel x12 thì màu rất đẹp và chuẩn. nhưng trên x7 lại rất tệ
    (Ảnh chụp file in trên x7)
    (Ảnh chụp file in trên x12)
    em in với số lượng nhiều với các input họ và tên, lớp, vào sổ số... nên không thể đánh từng tên trên corel x12 được. Bắt buộc phải dùng chế độ in merge, mà nếu in merge trên corel x12 thì nó lại không load được file .xls mà các trường gửi về cho em. corel x7 thì dùng được in merge nhưng màu lại xấu. Giờ không biết phải làm như nào. mong gặp được cao nhân chỉ giáo.
    P/s: em in trên máy canon ip2770, cùng 1 loại giấy, cùng 1 file, cùng màu sắc RGB.

...
  2. nguyentai14

nguyentai14 Mới đăng kí

su huynh su chi oi
    Chi em cach thiet ke mot cai ao thun cap duoc khong vay...
    corel ak
    em xin cam on nhieu
  3. khanhdu1994id

khanhdu1994id Thành viên cấp 3

Giờ ai xài corel 12 nữa. In thì dùng file vector hệ màu CMYK chứ không dùng bitmap màu RGB in ra sẽ không đúng màu.
    syncmaster4794 thích bài viết này
  4. syncmaster4794

syncmaster4794 Mới đăng kí

thế dùng corel mấy bác. dùng hệ màu CMYK màu sắc ra nhạt lắm bác ạ
  5. khanhdu1994id

khanhdu1994id Thành viên cấp 3

em dùng x3 trở lên. CMYK in mà cho ra sắc nhạt thì em chịu rồi. CMYK chuẩn in ấn không ai đem RGB đi in cả vì nó ra sai màu. Bác dùng màu trong bảng swatches ấy.
  6. syncmaster4794

syncmaster4794 Mới đăng kí

thank bác. để em thử
  7. hatay1712

hatay1712 Thành viên cấp 4

Thiết kế màu để in là RGB hay CYMK phụ thuộc vào máy in nhé, không tùy tiện được
    Xuân Thắng Insyncmaster4794 thích bài viết này.
  8. hoangtca

hoangtca Mới đăng kí

Bạn chỉnh thử như thế này:
    Vào Tool > Color management > Default Setting > Chỉnh trong ô Color Conversion Setting = NONE, tick vào Preserve Pure Black (để in đúng màu đen chuẩn), tick vào map gray to CMYK Black. Sau đó khi in thì chỉnh màu đỏ xuống còn C=0; M = 82~87, Y=100; K=0. Spot Definition chuyển về CMYK values. Màu ra sẽ giống như trên corel 12
    - 1 lưu ý nữa khi in đó là chọn Color Profiles. Nó nằm ở trong thẻ Color của Print Dialogue, dòng Correct colors using color profile nên chọn là sRGB IEC6 1966-2.1; Rendering intent để là Relative Colorimetric.
    - Đặc điểm của Corel đời cao in ra màu đỏ hay bị xỉn trên máy in phun chính là do cái Color Conversion. Nếu khắt khe về màu đỏ bạn chỉ cần chỉnh màu như mình đã đề cập bên trên là ok. Với các màu cam và vàng đậm cũng nên hạ màu Magenta xuống 5 đến 10 giá trị ban đầu để in ra đúng màu.
    - Nếu không quá khắt khe với màu đỏ, để in ra màu sắc gần giống với thiết kế nhất thì để Color Conversion Setting = Microsoft ICM CMM, Color Profile lúc in chọn sRGB IEC6 1966-2.1 là ok
    lHai, vdt3000vector368 thích bài viết này.
  9. vector368

vector368 Thành viên cấp 3

10. vt_designer

vt_designer Banned

em tháy cái này là vấn đề muôn thủa rồi bác ơi. Em làm in cũng khá lâu và thấy như này.
    Đối với bản corel 12 thì màu là tương đối chuẩn nhưng hạn chê của nó là có một số chức năng không hỗ trợ như các bản nâng cao hơn.
    Còn các bản đời cao ví dụ x7 thì màu sắc bao giờ cũng sáng hơn bác à. in dễ sai nhất là các màu tối và màu xanh tím. Nếu muốn chắc chắn thì bác phải sài đồng thời 2 bản 12 và x7.
    Còn không thì bác phải có kinh nghiệm để biết màu như nào cho hợp.
    Còn màu trong in ấn thì đừng nhìn màn hình mà hãy căn cứ vào thông só cmyk bác nhé,.
    Mong sẽ giúp bác phần nào
  11. hoangtca

hoangtca Mới đăng kí

Corel12 có 1 lỗi chết người đó là in những file có hiệu ứng transparency hoặc drop shadow chiếm tài nguyên hệ thống rất nhiều, thậm chí có thể dẫn đến treo máy do cách quản lý tài nguyên của nó hết sức kém. Đôi khi in nó còn làm mất ảnh hoặc mất hiệu ứng. Nếu không phải do chỉ còn Corel 12 hỗ trợ dòng font TCVN3 thì chắc mình cũng bye em nó từ lâu rồi. Mà giờ vẫn còn rất nhiều người xài font này mới ác, các phiên bản đời cao của corel thì chịu thua ko mở nổi :D
    Xuân Thắng In thích bài viết này
  12. vt_designer

vt_designer Banned

chỉ còn cách anh bảo họ convec trước khi gửi mình là ok
  13. alexnguyen33

alexnguyen33 Mới đăng kí

Mình cũng bị tình trạng là nhìn trên máy tính là 1 chuyện , khi in ra màu là 1 chuyện khác, vấn đề của mình ở đây là khi in màu xanh dương chuẩn (blue), nó ra thành màu tím bầm , chỉnh sửa tùm lum nhưng ko ra màu xanh chuẩn, sau khi tham khảo bài của các bạn ở trên thì kết quả của mình đã chỉnh ra được màu xanh chuẩn, up lên chia sẻ các bạn các thông số mình set sau khi đã voọc các kiểu.mình dùng máy in HP ink tank 415

Ủng hộ diễn đàn