Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

(Hỏi) Kích cỡ chữ trong photoshop

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi hgn86, 12/5/14.

Lượt xem: 9,743

1. hgn86 Mới đăng kí

Các bạn cho mình hỏi là mình đang dùng bản CS5. Mình làm theo các tut hướng dẫn nhưng kích thước chữ của mình lại to hơn rất nhiều so với tut là sao. Mong các bạn chỉ giáo giúp mình
    Ví dụ. cùng font impact cùng 120pt nhưng chữ của mình lại to hơn rất nhiều so với hướng dẫn.

...
  2. mrcyclo

mrcyclo Thành viên cấp 2

Xem lại các thông số trong tab character nhé :)
  3. hgn86

hgn86 Mới đăng kí

Các thông số chẩcter mình chỉnh giống hệt tut nhưng chữ của mình lớn gấp 3 lần trong tut ko hiểu bị j luôn. (trong tut 120 pt = 36pt của mình)
  4. mrcyclo

mrcyclo Thành viên cấp 2

Vậy bạn thử ngồi lại và hóng thánh khác xem... Mình chịu :D:D:D
  5. -Trần Văn Hùng-

-Trần Văn Hùng- Thành viên cấp 4

cái size ảnh bạn tạo có khác trong tut không? Mà cái này không quan trọng lắm đâu, làm theo con mắt thẩm mĩ chứ đừng theeo tut hoàn toàn.
  6. hgn86

hgn86 Mới đăng kí

size giống hệt trong tut. Nhưng cái quan trọng là kích cỡ chữ to quá. size 800x600pixel mà 1 ký tự cỡ 32pt font impact đã gần hết rồi. Pro chỉ hộ mình cách khắc phục với
  7. hgn86

hgn86 Mới đăng kí

Không có pro nào giúp e chỉnh kích cỡ chữ với ạ. Chữ trong type tool trong CS5 của mình to hơn bình thường rất nhiều.
  8. tranvan.muon

tranvan.muon Thành viên tích cực

Chuyện đơn giản, là cái hình người ta làm, đặt độ phân giải lớn, chữ theo độ phân giải 300 ppi, nghĩa là 300 cái pt mới là 1 Inch, mà 36 pt thì mới chưa tới 10 phần trăm của 1 Inch, nhìn sẽ bé tí tẹo, còn bạn là theo màn hình 72 ppi, thì 36 pt so với 72 pt thì nó bự gần 1 nửa, nó bự chà bá, chiếm hết nửa màn hình người ta roài đó. ha ha ! :))
    Đâu có gì quan trọng đâu, bạn thay đổi lại Res, (là độ phân giải đó), nó nằm trọng mục Image - Image Resize, chắc là bạn đã biết thay đổi Res (độ phân giải đó), nếu vẫn hok biết thay đổi Res, thì thay đổi size Font, ha ha ! :))
    Chỉnh sửa lần cuối: 13/5/14
    hgn86 thích bài viết này
  9. hgn86

hgn86 Mới đăng kí

Oh, được rồi này. Mình để pixel/cm thay vì pixel/inch.
    Thank tranvan.muon nhé
    tranvan.muon thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn